Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 34

Chủ đề: Băn khoăn chuyện tác quyền của cuộc thi ảnh VnExpress

Quote Được gửi bởi jerrylouis View Post
    Theo thuyết âm mưu thì sẽ là:
    Ảnh trúng thưởng dành cho người thân quen
    Ảnh đẹp không trao giải để xài chùa hợp lệ
    Cái thuyết âm mưu như bác nói em đã từng chứng kiến, không phải trong "cuộc thi nhiếu ảnh" mà là trong các chương trình khuyến mại!
    Khi biết được việc đó ban đầu mình rất thất vọng nhưng sau rùi thấy cũng bình thường!
    Mình nghĩ họ làm ăn lấp liếm qua mặt mọi người như vậy thì họ bị mất hình ảnh về thương hiệu của họ thôi!

Chụp ảnh free và giao file gốc em từng thực hiện nhiều rồi.
    Đơn cữ như một vài đợt em chụp hình cho Chùa Hoằng Pháp, xong em đổ file gốc RAW+jpg cho bộ phận hình ảnh của nhà chùa luôn mà chẳng hề bận tâm, nhà chùa in ảnh làm bìa CD DVD, in ảnh 50x75 treo trong chùa với Pháp Danh của em (chả phải tên thật, chả phải cái gọi nôm na là nghệ danh), mà chả mấy ai biết pháp anh của em, em cũng không bận tâm. Nhưng nhà chùa không kinh doanh, thương mại hóa hình ảnh của em.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em không biết ở nước ngoài có điều khoản kiểu như vậy hay không chứ như vậy họ "mua" bản quyền sử dụng ảnh rẻ quá, tốn chừng 500-700 triệu đồng cho chi phí tổ chức (em áng chừng thôi chứ không biết chính xác) mà có được "quyền sử dụng" hình ảnh của cả mấy nghìn tấm ảnh dự thi thì ...
    Bác nào ở nước ngoài hay tham gia các cuộc thị ảnh ở nước ngoài... cho em biết với. 
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

khà khà,
    cách nói chuyện của bác 11002 dân gian gọi là "bỏ bóng đá người" tôi có nhiều cặp kính lắm nhưng không có cái nào xám cả...
    Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Bạn có quyền suy nghĩ theo ý thích của bạn, nhưng nếu bạn nhìn mọi việc qua cặp kính màu xám, bạn chỉ thấy một màu xám xịt.

BTC đưa ra thể lệ như thế, nhưng vẫn có rất nhiều bạn tham gia và tự nguyện "mất bản quyền"

Suy ra, vnexpress.net vẫn còn giới hạn mục đính sử dụng ảnh và kích thước ảnh ~ 1600pxl:

khà khà,
    cách nói chuyện của bác 11002 dân gian gọi là "bỏ bóng đá người" tôi có nhiều cặp kính lắm nhưng không có cái nào xám cả...
    Oh! Nếu đụng chạm đến bác cho em xin lỗi nha.

Em chỉ quen phát ngôn dựa trên thông tin rõ ràng.
    Theo thuyết âm mưu thì sẽ là:
    Ảnh trúng thưởng dành cho người thân quen
    Ảnh đẹp không trao giải để xài chùa hợp lệ
    Về chuyện "Ảnh trúng thưởng dành cho người thân quen", em không có bằng chứng nên không bao giờ phát ngôn linh tinh.

BTC đưa ra thể lệ dự thi, thích thì bác tham gia, không thì không tham gia.
    Nếu bác đưa ra bằng chứng là BTC vi phạm Luật Bản Quyền, bác thích đấu tranh, kiện BCT cuộc thi, em theo bác bằng cách ký tên ủng hộ, vậy nhé!
    Chúc Bình An
    FaceBook

Theo wikipedia:
    Thuyết âm mưu (tiếng Anh: conspiracy theories) hay thuyết ngờ vực là cách lý giải những vấn đề chính trị, kinh tế, xã hội theo hướng gán cho chúng những âm mưu bí mật của các thế lực ngầm đứng đằng sau.
    Thuyết âm mưu nghe qua rất hấp dẫn, ly kỳ nên được nhiều người tin theo, bàn tán, thêm các chi tiết.
    ...
    Thread là tán gẫu mà bác 1102 căng thẳng thế?

Theo wikipedia:
    Thuyết âm mưu (tiếng Anh: conspiracy theories) hay thuyết ngờ vực là cách lý giải những vấn đề chính trị, kinh tế, xã hội theo hướng gán cho chúng những âm mưu bí mật của các thế lực ngầm đứng đằng sau.
    Thuyết âm mưu nghe qua rất hấp dẫn, ly kỳ nên được nhiều người tin theo, bàn tán, thêm các chi tiết.
    ...
    Thread là tán gẫu mà bác 1102 căng thẳng thế?
    Em thấy bình thường, và như bác rionikon nói: "chuyện bình thường". Hơn nữa, em dẫn chứng có cuộc thi còn
    04. BTC có quyền sử dụng tất cả các bức ảnh tham gia dự thi vào các mục đích khác trong thời gian không giới hạn mà không cần có sự đồng ý của tác giả.
    Cuộc thi đó trãi qua 9 năm rồi vẫn liên tục phát triển, tác giả đoạt giải đủ các thành phần, CaNiPenSo, Iphone ...
    Bác "gán cho chúng những âm mưu bí mật ...",

Thread Tán Gẫu mà bác, em type "bác nhìn qua cặp kính màu xám", còn các bác khác nhìn thấy bình thường trong xã hội VN hiện tại, đâu có xám xịt.
    Thế mà bác bảo em là: "bỏ bóng đá người", nên em mới viết rạch ròi, rõ ràng ra về các thông tin.
    Chúc Bình An
    FaceBook

đọc-hiểu hoặc của tôi hoặc của bác 11002 có vấn đề
    tôi xin dừng ở đây
    rất xin lỗi đã làm phiền các bác khác!

Hì, các ảnh lái theard đi xa quá. Theo em thì có mấy vấn đề sau:

(1) Quy định của cuộc thi đã được ghi rõ, anh em ai thấy đồng thuận thì gửi ảnh tham dự. Tuy nhiên ghi rõ khác với làm rõ và mong muốn của em khi lập theard này là cùng anh em bàn luận, làm rõ quy định này đồng thời để cho các anh em khác quan tâm được biết, tránh trường hợp như anh duongls81 (#10) như trên.

(2) Trường hợp Canonmarathon em có tham gia dù quy định có nêu BTC được toàn quyền sử dụng ảnh dự thi không giới hạn thời gian. Vì em thấy đây là cuộc thi vui trong 1 ngày nên mình cũng không đến nỗi quá thiệt.

(3) Tuy nhiên có thể thấy điều khoản của Canon Singapore trong ví dụ của anh Nikonian2006 là hợp lý hơn rất nhiều. Cũng có thể do luật pháp nước họ bảo vệ tác quyền tốt hơn ta, nhưng cũng có thể do cộng đồng ảnh của họ có ý thức và đoàn kết tốt hơn ta?

(4) Chính vì vậy em cũng mong muốn anh em quan tâm đến vấn đề này nhiều hơn, trao đổi nhiều hơn, và nếu có thể thì sẽ tạo ra những tiếng nói nhất định để bảo vệ tác quyền của mình.

(5) Về điều lệ cuộc thi ảnh của VnE, em cũng đã có mail cho BTC và sẽ thông tin cho anh em khi có câu trả lời.
    Cá nhân em thấy cuộc thi ảnh tầm cỡ Quốc gia nhưng phần điều lệ chỉ sơ sài vài dòng và không hề có mục Hỏi - Đáp là điều khó chấp nhận.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Oh! Nếu đụng chạm đến bác cho em xin lỗi nha.

Em chỉ quen phát ngôn dựa trên thông tin rõ ràng.

Về chuyện "Ảnh trúng thưởng dành cho người thân quen", em không có bằng chứng nên không bao giờ phát ngôn linh tinh.

BTC đưa ra thể lệ dự thi, thích thì bác tham gia, không thì không tham gia.
    Nếu bác đưa ra bằng chứng là BTC vi phạm Luật Bản Quyền, bác thích đấu tranh, kiện BCT cuộc thi, em theo bác bằng cách ký tên ủng hộ, vậy nhé!
    Tôi rất đồng ý ở câu tôi in đậm. Cá nhân nhận xét ban tổ chức đã làm tốt khi đưa ra thể lệ dự thi rất chi tiết, phần quyết định tham gia hay không là quyền của bạn. Có rất nhiều cuộc thi ở khắp các quốc gia trên thế giới, bạn cứ thoải mái tham gia thi ảnh ở cuộc thi nào mà bạn thấy ban tổ chức đó họ làm tốt/bạn thích. Mỗi một cuộc thi có đặc thù riêng, ban tổ chức họ có các qui định riêng, mục đích riêng (mà họ thấy là phù hợp với CÁC ĐỐI TƯỢNG họ nhắm đến chẳng hạn).

Việc so sánh qui định nào là "hay", "dở", "hợp lý" hay "không hợp lý" nhiều khi rất khó, không chính xác và khập khiễng, đặc biệt là "lôi yếu tố nước ngoài" vào so sánh ( mình đang ở "nước trong" mà hở ra là "xách nước ngoài" vào so sánh thì đã khá khập khiễng rồi. ), mang tính "vui là chính" (Cái "hợp lý" ở Singapore chưa chắc đã "hợp lý" ở Việt Nam và ngược lại.)

Tôi thử đưa một ý nhỏ, mang đôi kính "màu hồng hồng" thay vì "màu xám" để nhìn sự việc:

- Bạn chỉ là một nhiếp ảnh "vô danh tiểu tốt", dù thực tế ảnh bạn chụp ra là "rất tiềm năng", nhưng cái "tiềm năng" này chẳng được ai biết đến. Nhờ tham gia cuộc thi, bạn đoạt giải/hay kể cả không đoạt giải, nhưng ảnh của bạn ĐƯỢC BAN TỔ CHỨC CHỌN để quảng bá, KÈM TÊN CỦA BẠN LÀ TÁC GIẢ (Một cách QUẢNG CÁO cho bạn)

Sau đó thì bạn bắt đầu "nổi" lên và "gặt hái" được nhiều mối lợi về kinh tế (hay chỉ đơn giản là "nổi tiếng") vì nhiều người biết đến bạn, mời bạn chụp ảnh/ "đặt hàng" bạn chụp ảnh cho họ theo chủ đề v.v.. Đó là một trong những cái ĐƯỢC từ việc bạn tham gia cuộc thi. Bạn tiết kiệm được "bộn" chi phí so với việc tự bạn làm video clip, thuê chỗ làm phòng trưng bày, triển lãm để ảnh của bạn đến được với người xem.

- Vào thời điểm khá lâu trước đây (thời Lý thu Thảo, Kiều Khanh tham dự các cuộc thi hoa hậu) tôi có vài người bạn sinh hoạt trong giới người mẫu, họ cho biết: giải thưởng tính về giá trị vật chất còn không bằng tiền...thuê/may một cái áo đầm mặc trong một đêm thi! Điều một số thí sinh nhắm tới khi dự thi là các hợp đồng quảng cáo, mời đóng phim, mời đi diễn thời trang v.v..(kể cả khi không đạt ngôi vị cao nhất).
    When you talk, you repeat what you already know. When you listen, you often learn something

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng