Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 34

Chủ đề: Băn khoăn chuyện tác quyền của cuộc thi ảnh VnExpress

Băn khoăn chuyện tác quyền của cuộc thi ảnh VnExpress

Thời gian gần đây, cuộc thi ảnh của VnE (VnExpress) nổi lên như một hiện tượng với độc giả khắp cả nước. Cuộc thi do VnE kết hợp với bộ Văn Hóa, Thể Thao và Du lịch tổ chức với 2 chủ đề là Phong Cảnh và Khoảnh khắc cuộc sống. Chỉ trong một thời gian ngắn, BTC đã thu được rất nhiều ảnh trong đó có nhiều ảnh có chất lượng.

Có thể nói, về hiệu ứng cuộc thi thì em không có gì đáng phải bàn, cái em muốn hỏi ở đây là theo điều 7 của cuộc thi thì:
    "7. Quyền sử dụng ảnh
    Ban tổ chức có quyền xuất bản, quảng bá thương mại và sử dụng ảnh dự thi cho mục đích quảng bá hình ảnh quốc gia, triển lãm quốc tế mà không cần phải báo trước và không cần thêm bất kỳ một chi phí nào. Việc trưng bày, lựa chọn ảnh đăng trên các phương tiện thông tin, ấn phẩm, triển lãm không đồng nghĩa với việc những bức ảnh đó sẽ đoạt giải."

Như vậy theo em hiểu, BTC ở đây là báo VnE sẽ có toàn quyền sử dụng (kể cả thương mại) với bức ảnh dự thi, trong thời hạn không xác định bất chấp ảnh tham gia có đoạt giải hay không.

Không biết như thế có đúng không ạ?
    Và nếu như thế thì thiệt cho các bác gửi ảnh dự thi quá...
    Mong bác nào hiểu luật tác quyền cho em vài lời tư vấn...

Link cuộc thi: http://photo.vnexpress.net/the-le/

chả có gì khó hiểu cả bác ơi:
    thứ 1: bên đó làm luật
    thứ 2: người dùng luôn bị thiệt, chả bao giờ có lời với khuyến mãi hay trúng thưởng gì cả

Quote Được gửi bởi vantrung2410 View Post
    chả có gì khó hiểu cả bác ơi:
    thứ 1: bên đó làm luật
    thứ 2: người dùng luôn bị thiệt, chả bao giờ có lời với khuyến mãi hay trúng thưởng gì cả
    Đành rằng VnE nắm đằng chuôi nhưng đây là cuộc thi phối hợp với Bộ tổ chức, mục đích là Ghi lại hình ảnh đẹp để quảng bá du lịch Việt Nam chứ mình không xin xỏ hay tham dự khuyến mãi gì với VnE ở đây cả.
    Nếu làm rõ thật sự như thế thì nên có đôi lời cảnh báo để anh em chơi ảnh chú ý và cân nhắc.

Theo như bác nói thì VNE nó nắm trọn rồi. Kể cả ảnh ko đoạt giải, miễn nộp cho họ là coi như bán miễn phí cho họ luôn.
    Chưa thấy điều luật nào kinh dị và bạo lực như vậy.

Em thấy nhiều cuộc thi có điều khoản này lắm, bản thân em không thích mất tác quyền ảnh nên không tham gia.

Ngay cả cuộc thi đang sôi động của Canon cũng thế: http://www.canon.com.vn/photomarathon/term
    04. BTC có quyền sử dụng tất cả các bức ảnh tham gia dự thi vào các mục đích khác trong thời gian không giới hạn mà không cần có sự đồng ý của tác giả.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Theo thuyết âm mưu thì sẽ là:
    Ảnh trúng thưởng dành cho người thân quen
    Ảnh đẹp không trao giải để xài chùa hợp lệ

Quote Được gửi bởi jerrylouis View Post
    Theo thuyết âm mưu thì sẽ là:
    Ảnh trúng thưởng dành cho người thân quen
    Ảnh đẹp không trao giải để xài chùa hợp lệ
    Bạn có quyền suy nghĩ theo ý thích của bạn, nhưng nếu bạn nhìn mọi việc qua cặp kính màu xám, bạn chỉ thấy một màu xám xịt.

BTC đưa ra thể lệ như thế, nhưng vẫn có rất nhiều bạn tham gia và tự nguyện "mất bản quyền"

Suy ra, vnexpress.net vẫn còn giới hạn mục đính sử dụng ảnh và kích thước ảnh ~ 1600pxl:
    Ban tổ chức có quyền xuất bản, quảng bá thương mại và sử dụng ảnh dự thi cho mục đích quảng bá hình ảnh quốc gia, triển lãm quốc tế
    Chúc Bình An
    FaceBook

Bác chủ nhắc đến đúng điều em thấy "ngang" nhất khi đọc thể lệ cuộc thi này. Đọc xong nó là em thôi ngay ý định gửi ảnh dự thi, chẳng hóa ra mình cho không họ ảnh để họ đem bán và sử dụng tùy thích. Còn việc giới hạn như anh 11002 nói (quảng bá hình ảnh quốc gia) nghe chừng rất mông lung.
    Được sửa bởi hung2104 lúc 09:19 AM ngày 30-09-2014
    Lọ mọ với Canon, lông bông cùng Fuji và chụp đẹp hơn Min, Mod

Các bạn

1. Thông thường khi bạn sống trong xã hội quy định giữ hai bên sẽ được điều chỉnh bởi luật pháp nơi bạn sống không phải bạn muốn sao là được, kèo theo một ít ngoại lệ. Mình ví dụ như cửa hàng Canon bán máy cho bạn quy định là nếu bạn mua về pin tự nhiên nổ ra hư mắt người chụp thì nó không chịu trách nhiệm. Canon không làm được vậy vì sẽ bị ràng buộc bởi quy định về trách nhiệm sản phẩm cũng như sẽ bị phạt về tội lừa dối khách hàng deceptive conduct (ở số đông).

2. Nhưng trong việc dự thi thế này thì việc quy định dùng hình ảnh không bị ràng buộc bởi luật pháp, nên người mở cuộc thi được tự do quy định như bạn thấy.

3. Có thể do đứt cáp quang chứ mình ở nước ngoài mình không vào trong website Canon VN được. Click vào chờ hoài không thấy gì. Bạn ở trong chắc không bị ảnh hưởng.

4. Như anh 11002 nói với bạn, mình đọc điều khoản Canon VN kia và mình thấy quyền sử dụng rất rộng. Quyền đó là quyền sử dụng ảnh chứ không phải là giật quyền sở hữu chủ của bạn. Bạn vẫn là sở hữu chủ và họ chỉ có 100% quyền sử dụng vô tư.

5. Tùy vào mỗi bạn, bạn sẽ tự quyết định có sẵn sàng trao quyền sử dụng 100% vô giới hạn cho họ hay không, trước khi bạn nộp ảnh dự thi. Khi bạn đã nộp vào, nếu họ từ ảnh đó tạo ra lợi nhuận, bạn sẽ không được gì. Nói đơn giản là vậy. Hay họ bỏ ra tiền làm giải thưởng và gom vào một đống ảnh dùng vô tư suốt đời.

So sánh điều khoản ở Canon nước khác

6. Canon ở một số nước khác họ nhẹ nhàng hơn nhiều. Lý do vì sao thì mình không hiểu. Bạn nào biết thì trả lời giúp.

7. Bạn hãy đọc vào điều 7 của Canon Marathon Singapore http://www.canon-asia.com/photomarat...onditions.html. Họ quy định rất hợp lý.

8. Họ chỉ dùng ảnh của bạn cho hai mục đích rất giới hạn:

- Giới thiệu sự kiện Marathon hiện tại và tương lai.

- Chỉ để giới thiệu hoạt động quảng cáo Canon.

9. Mình cho rằng nếu quy định thế kia thì hợp lý hơn là quyền tự do sử dụng 100% vô giới hạn.

Giờ e, đọc lại mới thấy . chót vứt mấy ảnh lên đây rồi
    D700 +35-70f2.8D + 24-85 + 70-200 VR1 + SB800

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng