Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 26 / 26

Chủ đề: Xin các bác có kinh nghiệm, tư vấn giúp combo nikon khoảng 10 triệu = chất ảnh tốt .

Quote Được gửi bởi thiendigital View Post
    Thanks Bác . Có , em có thấy Bác chụp Sen là tấm cuối cùng của D5300 , đẹp lắm, D5300 thì em thấy cũng ngon lắm nhưng Bác lên D7100 thì thuộc loại đứng đầu dòng DX roài . Chúc Bác có nhiều ảnh đẹp .
    E cho D5300+kit ra đi với giá 10tr4 bác ạ, mới chụp có 4k shot. Thật sự mà nói D5300 cũng tốt với 39 điểm lấy nét, nhưng chưa đáp ứng đc nhu cầu chụp choẹt của e nên e cho nó ra đi lun. Quyết định D7100 để xài lâu lâu luôn, chứ lên lách nhắt mệt lắm bác ạ.
    E ko biết hình chân dung cưới có cần độ phân giải cao ko, vì e ko trong nghề nên ko rõ. Nếu ko cần thì chọn D90 là giải pháp kinh tế hợp lý với hiện tại, có thể sắm thêm 50 f1.8D nữa thì chụp chân dung cũng ok lắm rồi!
    Tấm sen e chụp bằng ống fix 50 f1.8g đó bác.
    Because life is not fair, so the hair can't ever be straight!

laodai@ : Chào Bác, bộ d5300 cho ra đi giá đó quá tiếc, em mà biết là hốt không cần nghĩ suy . Bác có điều kiện lên vậy thì khỏe rồi, không bị nhức đầu :D . Ảnh tiệc tùng hoặc linh tinh thì không cần nhưng ảnh chân dung (Ảnh cổng 60x90) rất cần độ phân giải cao Bác ah, nhưng D90 thì cũng đủ để cho ra ảnh (60x90) tốt và cần phải có Lens tương đối tí chứ 18-55 thì chỉ chữa cháy thui Bác. Combo D90+50 f1.8G thì chụp ảnh cổng cũng tốt lắm rồi Bác .
    Một mai 1 kit 1 body
    Thơ thẩn nào ai vui thú nào

Quote Được gửi bởi thiendigital View Post
    laodai@ : Chào Bác, bộ d5300 cho ra đi giá đó quá tiếc, em mà biết là hốt không cần nghĩ suy . Bác có điều kiện lên vậy thì khỏe rồi, không bị nhức đầu :D . Ảnh tiệc tùng hoặc linh tinh thì không cần nhưng ảnh chân dung (Ảnh cổng 60x90) rất cần độ phân giải cao Bác ah, nhưng D90 thì cũng đủ để cho ra ảnh (60x90) tốt và cần phải có Lens tương đối tí chứ 18-55 thì chỉ chữa cháy thui Bác. Combo D90+50 f1.8G thì chụp ảnh cổng cũng tốt lắm rồi Bác .
    E cũng tiếc và cũng tiếc thay cho bác, vì bác ở gần e gd cũng dễ! 50f1.8g hơi nặng đạn đó bác, bác cứ mua D90 đi nếu bác cần thử con 50f1.8g thì hú e, e cho mượn test thoải mái E thấy dân ĐQ toàn chụp đám cưới bằng D80,D90 + Kit ko à
    Because life is not fair, so the hair can't ever be straight!

Quote Được gửi bởi laodai View Post
    E cũng tiếc và cũng tiếc thay cho bác, vì bác ở gần e gd cũng dễ! 50f1.8g hơi nặng đạn đó bác, bác cứ mua D90 đi nếu bác cần thử con 50f1.8g thì hú e, e cho mượn test thoải mái E thấy dân ĐQ toàn chụp đám cưới bằng D80,D90 + Kit ko à
    Vâng, rất cảm ơn Bác .
    Một mai 1 kit 1 body

khi chọn mua máy để chụp đám tiệc một điều quan trọng nhất mà dân không làm nghề không hiểu rõ , đó là máy phải hỗ trợ flash tốt , vì hầu hết là dùng tới flash ( khoảng trên 80% ) , máy nào chụp flash ổn định thì chơi , thứ 2 là chụp đám tiệc trên một tấm ảnh có nhiều người ( ít nhất là 2 , thường là 4 - 6 người trở lên ) nhiều người tức là nhiều khuôn mặt và sắc độ khác nhau nên chọn 1 dòng máy không phải là xuất sắc nhưng phải giải quyết vấn đề độ tương phản không cao cho mọi nhân vật trong ảnh ( những dòng máy Cmos thường không đáp ứng tốt về yêu cầu này ), thứ 3 là các dòng máy Cmos khi chụp flash ở trong điều kiện phông tối hoặc ánh sáng vùng thì rất gắt , nên phải chọn những lens cho chất lượng ảnh dịu VD : 18-70 , 18-200VR1 v.v... còn những lens 18-105 , 18-200VR2 thì rất là gắt , còn các dòng lens Tarom , Sigma thì chất lượng màu rất thấp , sai nhiệt độ màu so với lens Nikon rất xa , chụp xong về làm hậu kỳ rất mệt ( vì thường 1 ngày đi chụp đám vài trăm file ảnh là bình thường ) . mình có 1 số kinh nghiệm chia sẻ để bạn tham khảo . mình có 1 số ảnh chụp đám bằng D200 bạn xem thử ( file gốc chỉ crop, không chỉnh sửa )
    DSC_0093 by vutuan2611, on Flickr
    DSC_0066 by vutuan2611, on FlickrDSC_0193 by vutuan2611, on Flickr
    DSC_0035 by vutuan2611, on Flickr
    DSC_0168 by vutuan2611, on Flickr
    Được sửa bởi Tuấn Râu lúc 12:06 AM ngày 29-09-2014

[QUOTE=Tuấn Râu;3242669]khi chọn mua máy để chụp đám tiệc một điều quan trọng nhất mà dân không làm nghề không hiểu rõ , đó là máy phải hỗ trợ flash tốt , vì hầu hết là dùng tới flash ( khoảng trên 80% ) , máy nào chụp flash ổn định thì chơi , thứ 2 là chụp đám tiệc trên một tấm ảnh có nhiều người ( ít nhất là 2 , thường là 4 - 6 người trở lên ) nhiều người tức là nhiều khuôn mặt và sắc độ khác nhau nên chọn 1 dòng máy không phải là xuất sắc nhưng phải giải quyết vấn đề độ tương phản không cao cho mọi nhân vật trong ảnh ( những dòng máy Cmos thường không đáp ứng tốt về yêu cầu này ), thứ 3 là các dòng máy Cmos khi chụp flash ở trong điều kiện phông tối hoặc ánh sáng vùng thì rất gắt , nên phải chọn những lens cho chất lượng ảnh dịu VD : 18-70 , 18-200VR1 v.v... còn những lens 18-105 , 18-200VR2 thì rất là gắt , còn các dòng lens Tarom , Sigma thì chất lượng màu rất thấp , sai nhiệt độ màu so với lens Nikon rất xa , chụp xong về làm hậu kỳ rất mệt ( vì thường 1 ngày đi chụp đám vài trăm file ảnh là bình thường ) . mình có 1 số kinh nghiệm chia sẻ để bạn tham khảo . mình có 1 số ảnh chụp đám bằng D200 bạn xem thử ( file gốc chỉ crop, không chỉnh sửa )

Anh,,,thật quá nhiệt tình , anh nói đúng tâm lý người làm DV , ảnh gốc anh chụp tiệc vậy là ok lắm . Cảm ơn anh rất nhiều nhiều , chúc anh cùng gia đình sức khỏe và thật nhiều hạnh phúc . Thân chào .
    Một mai 1 kit 1 body

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123