Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 44

Chủ đề: Chụp chỗ tối thiếu sáng. Không AF được.

Chỗ tối máy sẽ có đèn hỗ trợ AF và điều lưu ý là ko lấy nét trên mặt phẳng, máy ko nhận dc, cái này mấy tài liệu đầy, chịu khó đọc đi mấy bác

Quote Được gửi bởi ntas View Post
    thế tức là kô vấn đề gì.
    Cơ mà vẫn hơi lăn tăn, sao em để gói bim bim màu đỏ trên cái bàn màu trắng. Lúc đó trời tối+ có đèn hắt từ xung quanh thì cũng ko focus được luôn.
    Còn cái lan can phẳng đấy nhưng có 1 đốm trắng trên cái nên lan can màu xanh cũng ko focus được.
    Tối như thế nào thì AF bó tay hả các bác. Và làm thế nào đề AF được trong những th đó.
    Mong các bác thông nốt cho em nhẹ cái người.
    bạn thử thay đổi khoảng cách lấy nét xem sao

Em xài 600D . mỗi khi tối em chuyển sang live view nó sáng hơn và lấy né rẹt rẹt , tuy hơi chậm hơn so với ngắm nhưng còn hơn là chịu thua hihi
    Được sửa bởi khoatran12 lúc 04:33 PM ngày 09-12-2011

Các bác xài đèn pin chi cho cực, cứ kêu mẫu cần điện thoại bật màn hình lên đưa ngang mặt, các bác lấy nét vào MH xong rồi kêu mẫu cất ĐT đi và bụp

Quote Được gửi bởi CSTchobeo View Post
    Không hiểu Canon nghĩ gì khi không thiết kế cái đèn hỗ trợ AF như Nikon. E dùng qua gần 10 máy Nikon rồi, đến lúc chán không còn gì để tiến nữa (thực ra là tiến đến D300 rồi và thấy không thể đủ tiền để thẩm du cao hơn nữa) nên chuyển qua Canon. Dùng Canon 1 thời gian thấy rất khó chịu về việc AF lúc thiếu sáng, do không có cái đèn hỗ trợ kia (cái mà ở 1 con máy ghẻ nhất của Nikon cũng có, thì 1D markIV cũng ko có). Đành rằng có thể nhá đèn cóc để hỗ trợ, nhưng cực dở, vì thứ nhất, chụp người mà nháy nháy flash vào mặt mẫu thì mẫu nó chói mắt nó nhắm tịt liền (đèn AF assist của Ni nó chỉ sáng vừa phải thôi, mà là ánh sáng vàng), chụp ảnh ra như mứt luôn, thứ 2 là chụp đời thường, ko phải lúc nào cũng nhá nhá flash vào mặt người ta được. Nhưng cái đó xét cho cùng vẫn còn xài đc. Tình hình là thế này, e chơi strobist flash rời. trên nóc máy cắm bộ trigger rồi, đèn flash cóc ko bật dc nữa. Mà do tài chính có hạn, nên các loại đèn ngoài e toàn chơi đồ rẻ tiền (ko có đèn hồng ngoại hỗ trợ AF đi kèm)------> chụp tối là thua. Có ngừoi bảo chuyển MF, nhưng khổ tối om om nhìn rõ đâu mà MF. Tức thế, chả nhẽ vì mỗi cái này mà lại ném Canon đi quay lại với người tình cũ Nikon. Canon xem xét thế nào đi, để khách hàng phải xài đèn pin thế này thì sao cạnh tranh nổi với Nikon
    Bác nói thế thì thấy hơi bất công cho hãng rồi bác ah, bác nên tìm hiểu việc lấy nét của canon và nikon như thế nào thì hãy nói thế trên diễn đàn không làm anh em Canon lung linh nhé, tất cả đều có hạn chế của nó, và cách canon lấy nét hoàn toàn khác với nikon nhé. Bác cũng nên tìm hiểm cái này sẽ thấy nhiều thú vị lắm. Hình như bác có thể có những tác phẩm đẹp nhưng chưa hiểu về máy ảnh, nói thế bác đừng buồn nhé

Quote Được gửi bởi Benny_Q View Post
    Bác nói thế thì thấy hơi bất công cho hãng rồi bác ah, bác nên tìm hiểu việc lấy nét của canon và nikon như thế nào thì hãy nói thế trên diễn đàn không làm anh em Canon lung linh nhé, tất cả đều có hạn chế của nó, và cách canon lấy nét hoàn toàn khác với nikon nhé. Bác cũng nên tìm hiểm cái này sẽ thấy nhiều thú vị lắm. Hình như bác có thể có những tác phẩm đẹp nhưng chưa hiểu về máy ảnh, nói thế bác đừng buồn nhé
    Lung lay chứ bác. Khoảng lấy nét tự động mấy mấy dòng entry level thì Canon không được nhanh như Nikon là chuẩn rồi. Chấp nhận đi bác, việc gì phải GATO.

cũng 1 phần do ống nữa ạ, cái 50 1.8 không có USM nên lấy nét trong tối cũng kém

hic... gà mờ nên chẳng hiểu gì hết

Quote Được gửi bởi ntas View Post
    Em dùng máy canon 30D + 50mm f1.8 hôm nay đi chụp thử ở chỗ tối thiếu sang thì thấy rằng:
    (DK: 9h tối ngoài trời, hiên nhà , lúc chụp em để Av)
    - Khi để 1 gói bim bim trên bàn focus vào gói bim bim --> Không focus được, AF không hoạt động luôn. Nhưng khi đưa lên focus vào mấy cửa sổ có đèn xung quanh thì focus được.
    - Trên thanh lan can màu xanh có 1 đốm trắng-> focus vào đó hoặc vào rìa đó -> Không focus được. AF ko nhúc nhích luôn. Tương tự khi focus vào bãi cỏ.
    - Khi focus vào chiếc bánh sinh nhật thì focus được nhưng khi ấn chụp thì đèn flash nháy chớp liên tục mà ko chụp được. Phải ấn mạnh cái nút chụp nó mới chụp cho.

Với những lỗi trên liệu máy em hay len bị lỗi ạ? Mong mọi người chỉ giúp.
    Quote Được gửi bởi CSTchobeo View Post
    Không hiểu Canon nghĩ gì khi không thiết kế cái đèn hỗ trợ AF như Nikon. E dùng qua gần 10 máy Nikon rồi, đến lúc chán không còn gì để tiến nữa (thực ra là tiến đến D300 rồi và thấy không thể đủ tiền để thẩm du cao hơn nữa) nên chuyển qua Canon. Dùng Canon 1 thời gian thấy rất khó chịu về việc AF lúc thiếu sáng, do không có cái đèn hỗ trợ kia (cái mà ở 1 con máy ghẻ nhất của Nikon cũng có, thì 1D markIV cũng ko có). Đành rằng có thể nhá đèn cóc để hỗ trợ, nhưng cực dở, vì thứ nhất, chụp người mà nháy nháy flash vào mặt mẫu thì mẫu nó chói mắt nó nhắm tịt liền (đèn AF assist của Ni nó chỉ sáng vừa phải thôi, mà là ánh sáng vàng), chụp ảnh ra như mứt luôn, thứ 2 là chụp đời thường, ko phải lúc nào cũng nhá nhá flash vào mặt người ta được. Nhưng cái đó xét cho cùng vẫn còn xài đc. Tình hình là thế này, e chơi strobist flash rời. trên nóc máy cắm bộ trigger rồi, đèn flash cóc ko bật dc nữa. Mà do tài chính có hạn, nên các loại đèn ngoài e toàn chơi đồ rẻ tiền (ko có đèn hồng ngoại hỗ trợ AF đi kèm)------> chụp tối là thua. Có ngừoi bảo chuyển MF, nhưng khổ tối om om nhìn rõ đâu mà MF. Tức thế, chả nhẽ vì mỗi cái này mà lại ném Canon đi quay lại với người tình cũ Nikon. Canon xem xét thế nào đi, để khách hàng phải xài đèn pin thế này thì sao cạnh tranh nổi với Nikon
    Để khắc phục điểm này của Canon, mình dùng Speedlite Transmitter ST-E2 có đèn hồng ngoại hỗ trợ lấy nét. Giá hơi cao tý, nhưng mình rất hài lòng khi chụp trong điều kiện ánh sáng yếu mà không muốn đánh đèn.

tự làm đồ chơi nè! Rẻ tiền nhưng chất lượng.
    http://akikorhonen.org/projects.php?action=view&id=648

Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng