Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Pentax F 50 1.7 hay DA 50 1.8 hay MF 50 1.4 ?

Pentax F 50 1.7 hay DA 50 1.8 hay MF 50 1.4 ?

Chào các bác,

Nhu cầu của em là thế này:

(1) Ảnh nét tại khẩu F1.7 hoặc F2.0 (nếu được F1.4 thì quá tốt) khi chụp trong phòng, ánh sáng tương phản cao. Em chụp trong phòng/trời tối với ánh sáng mạnh, tương phản cao, thường xuyên chụp ngược sáng (đèn pha sân bóng, trong phòng với ánh sáng low-key từ cửa sổ).

(2) Ảnh không bị soft và viền tím ở khẩu F2.8 (F2.0 càng tốt) ngoài trời nắng gắt, chụp ở khoảng cách khá xa 7-15 met.

(3) Ảnh phải thật là nét, vì em thường xuyên crop ảnh 50% (Dùng thay cho tele khẩu lớn).

Điều kiện số (2) ko quan trọng lắm, vì em có thể sắm thêm tele loại bình thường.

Em đang dùng M 50 1.4 thì thấy các hạn chế sau:

(a) K0 dùng được khẩu 1.4 ở điều kiện sáng hard như đk (1): bị soft và thậm chí bị viền tím
    (b) K0 dùng khẩu 1.4 vì @1.4 ảnh ra không sáng hơn @2.0 tí tẹo nào cả. Không biết là lens em có vấn đề hay là @1.4 ko có tác dụng trên body crop?
    (c) MF ko tiện lợi bằng AF.

Em đang cân nhắc các lựa chọn sau nhờ các bác tư vấn giùm:

- F50 1.7 - em nghe nói lens này ở khẩu @1.7 còn nét hơn cả FA50 1.4 @2.0. Nhưng ở wide-open như vậy nó có chịu nổi nguồn sáng như trên đk (1) ko?

- DA 50 1.8- em nghe nói lens này ổn định dễ sử dụng, nhất là khoản ngược sáng. Câu hỏi cũng như trên: ở khẩu @1.8 hoặc @2.0 có chịu nổi nguồn sáng ở đk (1) ko?

- MF 50 1.4 loại khác?? Vậy với những lens khác thì ở wide-open @1.4 có dùng được trong điều kiện (1) ko? Ở khẩu @1.4 ảnh ra có sáng hơn @2.0 ko?
    Được sửa bởi nguoiduathu lúc 10:27 AM ngày 25-09-2014

Em nghĩ F 50/ 1.7 đáp ứng nhu cầu của bác hơn.
    Bác tham khảo cái này chưa ?
    http://translate.google.com.vn/trans...09%26bih%3D691
    K7 cùi mía.

em đã dùng cả 3, con 50f1.4 em loại luôn vì ko af
    + ở khẩu <=2.0 , con F50 kém hơn con DA , do viền tím, quang sai
    + với khẩu 2.0 đến 2.5 , con F50 hơn con DA ở độ nét, bokeh 2 con vẫn tròn. nhưng ở khẩu <2.5 thì độ nét y nhau, và bokeh DA ngon hơn, tròn hơn.
    + DA chụp ngoài nắng tốt hơn, as phức tạp chuyển màu êm hơn, trong hơn, nhưng AF ngu hơn F50 ( tối thfi bị hunting).
    Chốt : em vẫn chơi DA do tổng thể nó hơn, cũng rất nét tại 2.8 . và nếu bật khửu viền tím trong máy lên thì F50 thua đứt đuôi ở max khẩu. ( chế độ khửu viền tím chỉ hỗ trợ lens DA )

Ironman: hjxx đội ơn bác. bác không nói e cũng ko biết máy mình có khả năng khử viền tím...

Nếu bạn quan trọng các đặc điểm "vật lý" như vậy thì chọn lens DA.

Bật cái khử viền tím lên coi chừng máy sẽ chụp chậm rì (K-3 thì OK) ==> làm trong LightRoom cho khỏe.
    The purpose of life is to end - Agent Smith

http://www.flickr.com/photos/60724148@N00/sets

Quote Được gửi bởi ironman_win View Post
    em đã dùng cả 3, con 50f1.4 em loại luôn vì ko af
    + ở khẩu <=2.0 , con F50 kém hơn con DA , do viền tím, quang sai
    + với khẩu 2.0 đến 2.5 , con F50 hơn con DA ở độ nét, bokeh 2 con vẫn tròn. nhưng ở khẩu <2.5 thì độ nét y nhau, và bokeh DA ngon hơn, tròn hơn.
    + DA chụp ngoài nắng tốt hơn, as phức tạp chuyển màu êm hơn, trong hơn, nhưng AF ngu hơn F50 ( tối thfi bị hunting).
    Chốt : em vẫn chơi DA do tổng thể nó hơn, cũng rất nét tại 2.8 . và nếu bật khửu viền tím trong máy lên thì F50 thua đứt đuôi ở max khẩu. ( chế độ khửu viền tím chỉ hỗ trợ lens DA )
    Bác nhận xét rất chính xác ! riêng mình thì thấy độ nét thì len DA không thua mà chỉ có hơn !
    Lưu ý khi sử dụng len DA:
    - Nếu bạn không dùng filter thì ok ! không cần Hood cũng được nhưng nếu dùng fillter thì phải có hood không thì chất lượng ảnh giảm khá nhiều !
    xin hãy góp ý chân thành

Quote Được gửi bởi laampv View Post
    Bác nhận xét rất chính xác ! riêng mình thì thấy độ nét thì len DA không thua mà chỉ có hơn !
    Lưu ý khi sử dụng len DA:
    - Nếu bạn không dùng filter thì ok ! không cần Hood cũng được nhưng nếu dùng fillter thì phải có hood không thì chất lượng ảnh giảm khá nhiều !
    Bác có tấm hình nào chụp cả 2 trường hợp không cho mình xem thử với

Mình nghĩ laampv hình như quên mất việc xem xét giữa filter kém chất lượng và filter tốt.

Với ảnh sáng tốt, mình thấy filter tốt hầu như ko làm thay đổi chất lượng ảnh, fllter kém sẽ lộ khuyết điểm ở trường hợp ngược sáng do bị internal reflect giữa bề mặt kính của lens và bề mặt kính của filter.

Với ánh sáng kém, filter kém sẽ là thảm họa. Filter tốt vẫn sẽ làm giảm chất lượng về chi tiết của ảnh.

Còn hood thì mình thật ra lúc nào cũng nên dùng cho bất kỳ lens 50mm nào ạ, ko kể co' filter hay không. Đặc biệt nếu sử dụng lens đời khác với FA, thì hood cho tiêu cự 50mm phải dài hơn bình thường mới đủ khả năng block ánh sáng thừa.

Quote Được gửi bởi kidmouse View Post
    Mình nghĩ laampv hình như quên mất việc xem xét giữa filter kém chất lượng và filter tốt.

Với ảnh sáng tốt, mình thấy filter tốt hầu như ko làm thay đổi chất lượng ảnh, fllter kém sẽ lộ khuyết điểm ở trường hợp ngược sáng do bị internal reflect giữa bề mặt kính của lens và bề mặt kính của filter.

Với ánh sáng kém, filter kém sẽ là thảm họa. Filter tốt vẫn sẽ làm giảm chất lượng về chi tiết của ảnh.

Còn hood thì mình thật ra lúc nào cũng nên dùng cho bất kỳ lens 50mm nào ạ, ko kể co' filter hay không. Đặc biệt nếu sử dụng lens đời khác với FA, thì hood cho tiêu cự 50mm phải dài hơn bình thường mới đủ khả năng block ánh sáng thừa.
    Bác Kid quả là tinh ý !
    Len DA mình xài filter Hoya của bác Viên, tuy vậy dù là filter xịn nếu bỏ fillter ra thì câu chuyện cũng khác ! đặc điểm dễ thấy của len DA 50 là kính nhỏ và thụt khá sâu vào trong nên cũng đỡ hơn các dòng M, FA chắc do chỉ chế tạo tối ưu cho Crop.
    Nhưng có thêm hood thì càng tuyệt vời hơn :D
    Được sửa bởi laampv lúc 06:15 PM ngày 29-09-2014
    xin hãy góp ý chân thành

đúng là bật khử viền tím lên thfi 1 ảnh lưu mất thêm 2s ạ

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng