Trang 7 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 93

Chủ đề: Đập hộp và những hình ảnh chụp từ Nikon D750

Đọc mấy bài giới thiệu của bác apham mình rất thích phong cách đánh giá của bác, rất rõ ràng và công tâm, không cho cái tôi của mình vào nhiều như người khác.

Bác apham cho em hỏi đánh giá của bác về cách mà Nikon thay đổi cách auto iso hoạt động khi kết hợp với flash, trên những dòng từ D7000 trờ lại đây thì auto iso vẫn hoạt động bình thường khi bật flash như khi không bật, khác với trước đó là auto iso sẽ bị vô hiệu hóa khi bật flash. Em thì thích cách mới hơn vì nó giúp giữ được ánh sáng môi trường tốt hơn.

Hôm vừa rồi em có đi tới event Nikon Digital Live 2014 tổ chức ở Osaka để sờ thử em D750 này thì phát hiện ra là Nikon đã trở lại vô hiệu hóa auto iso khi bật flash, không hiểu là tại sao Nikon lại làm thế.

Quote Được gửi bởi gnouc View Post
    Mình đang ở Nhật, thấy giá bán chỉ khoảng 40 triệu đồng VN thôi, sao ờ Vn giá cao thế.
    Hôm qua mấy đại lý cho em tin nhắn báo giá hàng xách tay về VN, giá quy đổi ra VNĐ y chang giá bán bên Mỹ là 2,300usd, thế mới ghê. Tuần sau hàng xách tay về nhiều ở VN.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi gnouc View Post
    Đọc mấy bài giới thiệu của bác apham mình rất thích phong cách đánh giá của bác, rất rõ ràng và công tâm, không cho cái tôi của mình vào nhiều như người khác.

Bác apham cho em hỏi đánh giá của bác về cách mà Nikon thay đổi cách auto iso hoạt động khi kết hợp với flash, trên những dòng từ D7000 trờ lại đây thì auto iso vẫn hoạt động bình thường khi bật flash như khi không bật, khác với trước đó là auto iso sẽ bị vô hiệu hóa khi bật flash. Em thì thích cách mới hơn vì nó giúp giữ được ánh sáng môi trường tốt hơn.

Hôm vừa rồi em có đi tới event Nikon Digital Live 2014 tổ chức ở Osaka để sờ thử em D750 này thì phát hiện ra là Nikon đã trở lại vô hiệu hóa auto iso khi bật flash, không hiểu là tại sao Nikon lại làm thế.
    Nếu bác chọn Auto ISO và bật flash bình thường thì máy sẽ chuyển về tốc độ ăn đèn mặc định là 1/200s. Còn nếu set flash ở chế độ slow sync, rear hay front curtain slow sync thì Auto ISO hoạt động bình thường (lúc này flash để fill là chủ yếu, ánh sáng thì máy ảnh tính toán theo ngữ cảnh của chủ đề).

Không rõ bác có chú ý yếu tố này không?
    Phạm An Dương

Em nói thêm cho rõ ý em muốn hỏi.

Bình thường khi chụp thiếu sáng, nếu không bật flash, thì setup thường là khẩu độ tối đa, tốc độ tối thiểu trong auto iso (1/60), còn iso thì auto iso cho ra khoảng từ 1600 - 3200 (em để max là 6400), nhưng vấn đề là em muốn light up chủ thể thêm bằng flash, chứ không thì chủ thể sẽ bị tối.

Những dòng Nikon trước D7000 thì khi bật flash thì auto iso sẽ bị vô hiệu hóa, tức là sẽ bị set ở ISO 100 (hay ISO cố định mà mình set) chứ không auto nữa. Từ D7000 trở về đây thì Nikon đã thay đổi làm cho auto iso vẫn có hiệu lực khi dùng flash.

Cái cách em setup này nó cũng đại loại giống như slow sync vậy đó anh, nó chỉ khác slow sync là thay vì dùng speed chậm thì dùng iso cao để tăng ambient light lên, vì dùng slow sync tốc độ chậm quá nên em không dùng, mà chì dùng normal sync 1/60s thôi.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Hôm qua mấy đại lý cho em tin nhắn báo giá hàng xách tay về VN, giá quy đổi ra VNĐ y chang giá bán bên Mỹ là 2,300usd, thế mới ghê. Tuần sau hàng xách tay về nhiều ở VN.
    chắc mấy đại lý đó đã tính luôn phí ship về VN và tiền lời luôn vào rồi :D

Phú Quang đã báo giá hàng chính hãng 49.5 triệu và tặng kèm balo 2 triệu luôn.
    Phạm An Dương

giá 49.5 triệu vẫn chưa ngon lắm, nghĩ con này tầm 40~45tr đẹp hơn nhiều, 49.5 cố tí là có 810 rồi.

Chả lẽ lại cho em 610 ra đi sao ???
    D cùi & Lens ghẻ, chủ yếu là niềm vui.
    Ngày sau sỏi đá cũng cần có nhau

Em lỡ lấy D810 rồi chứ không thì D750 rất phù hợp với nhu cầu mang vác đi lại của em + chất ảnh tuyệt vời :D
    Nikon D810 + Sigma 35 f1.4 Art

em xin đính chính lại cho cái post trước của em là D750 hoạt động nhất quán với mấy dòng Nikon gần đây về cái vụ flash, chắc tại hôm đó để chế độ flash Manual nên nó mới thế.

Mà bác apham có cảm thấy cái top lcd của D750 nó nhỏ hơn mấy dòng khác nên hiển thị ít thông tin hơn không.

Trang 7 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng