Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Xin hỏi về out nét của 24 - 105 F4

Xin hỏi về out nét của 24 - 105 F4

Chào các bác,
    Các bác cho em hỏi bệnh em 24-105 F4 của em như sau là bệnh gì: nếu em để khẩu nhỏ từ F8 trở đi và zoom hết cỡ thì dù em đặt tripod khi chụp rất hay bị out nét. Lúc đầu em nghĩ do rung, nhưng khi em gắn len khác vào thì lại vô tư nét căng. Các bác cho em hỏi bệnh này là bệnh gì ạ. Lúc đầu em sợ do dây zoom (vì lỗi dòng len này nhiều) nhưng hình như không phải, máy ko báo gì cả
    thanks các bác
    Canon 6D; 50mm 1.8F; 85mm 1.8F; 24 105mm F4; flashgun 430 EXII

Quote Được gửi bởi win123vn View Post
    Chào các bác,
    Các bác cho em hỏi bệnh em 24-105 F4 của em như sau là bệnh gì: nếu em để khẩu nhỏ từ F8 trở đi và zoom hết cỡ thì dù em đặt tripod khi chụp rất hay bị out nét. Lúc đầu em nghĩ do rung, nhưng khi em gắn len khác vào thì lại vô tư nét căng. Các bác cho em hỏi bệnh này là bệnh gì ạ. Lúc đầu em sợ do dây zoom (vì lỗi dòng len này nhiều) nhưng hình như không phải, máy ko báo gì cả
    thanks các bác
    F4 dầy cộm như thế mà bị out nét cộng với những gì bác mô tả thì em đoán là bác mua nhầm con lens lỗi rồi đấy ạ. Để chắc ăn hơn thì bác post hình bác chup xem coi ảnh bị out net hay bị run tay để mọi người tư vấn cho bác.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Len bị lỗi là chắc rồi bác ơi

nhưng nếu lỗi là lỗi gì các bác? làm sao biết như thế nào là out nết như thế nào la run tay? em ko rõ lắm. Chỉ biết là khi focus vào thì nhìn trên máy rõ, nết, nhưng chụp thì chỗ focus đấy bị như rung (chắc dùng từ này đúng hơn). Vẫn với khẩu độ nhỏ thế thì ko zoom chụp vẫn sắc như thường ạ
    Canon 6D; 50mm 1.8F; 85mm 1.8F; 24 105mm F4; flashgun 430 EXII

Quote Được gửi bởi win123vn View Post
    nhưng nếu lỗi là lỗi gì các bác? làm sao biết như thế nào là out nết như thế nào la run tay? em ko rõ lắm. Chỉ biết là khi focus vào thì nhìn trên máy rõ, nết, nhưng chụp thì chỗ focus đấy bị như rung (chắc dùng từ này đúng hơn). Vẫn với khẩu độ nhỏ thế thì ko zoom chụp vẫn sắc như thường ạ
    Bác ILO AC&T đã đưa ra cách giải quyết, bác chưa đọc?

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    F4 dầy cộm như thế mà bị out nét cộng với những gì bác mô tả thì em đoán là bác mua nhầm con lens lỗi rồi đấy ạ. Để chắc ăn hơn thì bác post hình bác chup xem coi ảnh bị out net hay bị run tay để mọi người tư vấn cho bác.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Bạn thử tắt IS trên lens đi xem sao

Khả năng rất lớn là con Len của bác bị hư IS, len của mình đã từng bị như thế
    Tắt IS thì chụp bình thường, êm re
    Bật IS thì khi lấy nét đôi lúc bình thường, đôi lúc rung, khi bấm chụp, IS hoạt động, sẻ ảnh hưởng đến thân Ống kính (có thể làm ảnh bị out nét nhẹ)
    Phán đoán của em là thế
    Sau đó em đành đem đi sửa, mấy gần 2 củ, đắng lòng, bán luôn len

Quote Được gửi bởi nonstop View Post
    Khả năng rất lớn là con Len của bác bị hư IS, len của mình đã từng bị như thế
    Tắt IS thì chụp bình thường, êm re
    Bật IS thì khi lấy nét đôi lúc bình thường, đôi lúc rung, khi bấm chụp, IS hoạt động, sẻ ảnh hưởng đến thân Ống kính (có thể làm ảnh bị out nét nhẹ)
    Phán đoán của em là thế
    Sau đó em đành đem đi sửa, mấy gần 2 củ, đắng lòng, bán luôn len
    Ai mua phải lens của bác lòng còn đắng hơn ;))