Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 20

Chủ đề: Ý kiến của thành viên đoạt giải

cool.... tớ thiếu cậu 1 chầu linh đình,,, về Vn nhớ gọi tớ

Quote Được gửi bởi KhoanTuong View Post
    cool.... tớ thiếu cậu 1 chầu linh đình,,, về Vn nhớ gọi tớ
    Of course, hihi ......

Tôi xin rút lại lời chỉ trích bạn....I am sorry.

Rất vui mừng khi bạn đã nghĩ lại và có lời với diễn đàn. Tôi xin rút lại lời chỉ trích bạn.
    Bỏ qua chuyện cũ nào, chúc bạn trở về châu Âu sẽ săn được nhiều ảnh đẹp.

Những chuyện cũ là chuyện hôm qua hôm kia, cho qua hết đi a! Bọn em vào đây với mục đích học tập và chia sẻ về nhiếp ảnh, đóng góp thì ít lại gây tai họa thế này, ngại quá. Sau này mong được mọi người góp ý nhiều hơn về ảnh. Hơn nữa tình anh em trong vnphoto.net ngày càng đoàn kết hơn, hiểu nhau hơn đó là mục đích cao hơn tất cả.

Cái chính là mọi người đã vui vẻ trở lại, đã hiểu nhau; đó là điều BQT vnphoto và mọi người mong muốn khi lập và tham gia diễn đàn này.Chứ mấy ngày qua em chẳng dám có ý kiến gì, vì...sợ!!!

Hoan nghênh tất cả mọi người.
    Hoan nghênh em Khoa và bác Tuanvo1982.
    Máy ảnh PhongDigicam.vn

Địa chỉ 166A Võ Thị Sáu, P8, Q 3, Tp HCM
    (đi đường Pham Ngọc Thạch quẹo trái, ngay ngã tư Pasteur)

Điện thoại:
    - 0286 27 47 166
    - 028 62 74 71 62
    - Anh Phong 0907676569
    - Chị Tú 0121 41 81 267

Bạn Vo TuanVo thân mến

(1) Mình busy một ngày hôm qua nên không log vào được để viết lời cảm ơn về bài viết (và chủ đề) này mà bạn mở ra cho đến hôm nay. Cảm ơn bạn đã chịu thay đổi suy nghĩ của bạn vốn sẽ giúp cho thứ 7 này được tốt đẹp hơn cho tất cả các bạn tham dự. Mình tin rằng ai cũng có thể hình dung ra được sự miễn cưỡng, và không vui trong lòng, của một bạn phải trao phần thưởng cho bạn lúc diễn ra lễ trao giải nếu như sự việc đã không có thay đổi.

(2) Mình thật sự không hiểu sao có những chuyện thật là đơn giản giải quyết nhưng mà nó đã không được làm như thế mà lại khác đi. Có lẽ là do bạn liên quan chưa hiểu, hoặc chưa được đào tạo qua, về kỹ năng đàm phán và đây là lý do của mình khi viết điểm (3) trở xuống dưới đây.

(3) Mình thấy Tuanvo dùng 1982 trong nick nên mình đoán (có thể sai là) bạn sinh 1982. Nếu bạn ở tuổi này thì thì mình mạn phép viết ra một số điều về kỹ năng đàm phán mà mình mong rằng nếu bạn, hoặc một bạn khác ở cùng tuổi nhỏ như vậy mà đọc điều dưới thấy hay và có thể áp dụng cho chính bản thân bạn, bạn sẽ hạn chế được rất nhiều mâu thuẫn trong cuộc sống. Nếu đã được áp dụng, vấn đề vừa qua đã không thể xảy ra.

(4) Khi mình học trong trường luật, vì phần lớn công việc của luật sư là đàm phán (out of court settlement) với bên kia cho nên họ đào tạo rất kỹ (cả một học kỳ) về kỹ năng ăn nói, đàm phán và thương lượng. Cuốn sách mà tụi mình phải học (as textbook) là cuốn Getting to Yes do hai Giáo sư trường Đại học Harvard viết.

http://www.amazon.com/Getting-Yes-Ne.../dp/0140157352

(5) Bạn hãy xem qua review của nó. 139 người review mà nó đạt đến rate 4.5 trên 5 sao. Nó phải có cái gì hay người ta mới khen như vậy, có phải không? Cuốn sách này dạy cho một người một kỹ năng đàm phán mà nó ghi là negotiating agreement without giving in nghĩa là (dành cho bạn có thể không biết tiếng Anh) là bạn đàm phán được với đối phương mà bạn không chịu thua. Nói một cách khác, bạn không chọn giải pháp win-lose (mà mình đã nói) nghĩa là một thắng một thua.

(6) Tất nhiên ở đây mình không nói dài được thế nào là kỹ năng đàm phán win-win nhưng mình chỉ nói ngắn gọn với mong đợi Tuanvo nếu thấy hay sẽ có thể áp dụng nó cho cuộc sống:

(i) Khi bạn gặp một vấn đề xung đột (conflict) cách giải quyết của bạn sẽ tạo ra những tình huống win-lose, lose-lose, lose-win và win-win. Không có cách nào khác nữa. Chỉ có một giải pháp tốt đẹp là win-win nghĩa là bạn làm sao không biết nhưng kết quả phải là win cho bạn và win cho đối phương.

(ii) Nếu như bạn cứ khư khư giữ ý của bạn là đúng (maintaining position), và đối phương sẽ làm tương tự, you get to nowhere. Cuốn sách đó nó dạy cho bạn làm sao để nhận biết quan tâm bên trong (nó gọi là hidden interest) của đối phương để bạn đạt được win-win. Nó chỉ cho bạn cách mà bạn biết được trong lòng của đối phương muốn gì (interest) thay vì chỉ là lời nói của đối phương khi đàm phán (position). Chỉ giải quyết được interest mới đàm phán được với đối phương.

(iii) Áp dụng và trường hợp của TuanVo, nếu bạn làm sao mà bạn vẫn có thể bán được điều bạn muốn (ở phương thức khác đi) nhưng đối phương của bạn vẫn vui vẻ đó mới là đích bạn đạt đến. Cũng không nên không bán vì làm vui đối phương (đó là lose-win) mà hãy bàn thảo với đối phương xem bán như thế nào làm đối phương vui lòng.

(iv) Điều mình nói áp dụng ngay cả trong cuộc sống gia đình vợ chồng mà đó là nơi bạn thường xuyên gặp mâu thuẫn. Think win-win. Nếu bạn cứ nư giữ cái của bạn là đúng (giả sử là bạn đúng thật) divorce không xa xôi lắm để đạt đến. Bạn nào có gia đình rồi mình tin rằng sẽ thấm thía câu này.

(7) Điều thứ hai mình được đạo tạo, trong rất nhiều điều, là để ý đến sự khác biệt văn hóa (không thành luật). Bạn đừng coi thường nó. Giả sử rằng nguyên tắc A của cộng đồng B là sai và bạn đúng. Nếu bạn muốn sửa A bạn phải làm thế nào không biết được B ủng hộ bạn trước đã.

Mình chỉ có thời gian viết ngắn vậy thôi (mà cũng dài rồi đó) mình mong rằng bạn đọc đến câu này bạn có một cái gì đó để suy nghĩ trong cuộc sống cá nhân của mình và trở thành người thành đạt. Chúc Tuanvo nhiều may mắn nhe.

Cám ơn anh nikon2006 rất nhiều về những góp ý, trước đây em mới chỉ đọc quyển Đắc nhân tâm giờ sẽ đọc thêm quyển này để có những kĩ năng tốt hơn trong cuộc sống ạ. Có gì em sẽ PM anh sau.

@ anh Nikonian2006: Em rất thích đọc phần viết của anh trong bài này (củng như tất cả những bài khác). Em được học hỏi và suy ngẫm rất nhiều điều hay từ những bài viết của anh. Oh, em tìm mua SD-80 cho máy Nikon D200 và Flash SB-800 như lời anh chỉ dẫn, nhưng em không ra trên web cái SD-80. Anh có thể cho em biết có thể tìm ở site nào ạ? Cám ơn anh nhiều lắm.

Xin lổi bác tuanvo1982 cho em dùng phần viết này đến anh Nikonian2006 nha. Chúc mừng bác đoạt giải.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12