Trang 7 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 91

Chủ đề: So sánh chất ảnh của Canon 6D và 5D mark 3 trên cùng một ống kính

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    hehe vậy chắc bác bow lê trình phải giải nghệ khi phán câu giống như bác =P... nhưng thôi...người nào có máy nào có máy nào thì happy với máy đó...Nhưng em thì không quay lại crop canon đâu ạ
    Hình như bác hiểu không hết ý mình? Mình nói là những câu nói của nhiếp ảnh gia nước ngoài không đề cập đến từ "chuyển màu và nổi khổi", từ tiếng anh chuyển màu và nổi khối là gì ấy nhỉ, mình không biết dịch ra tiếng anh thế nào cho đúng? mình chỉ biết là FF cho best Dynamic range, best image quality, best bokeh than crop. Và cuối cùng 1 tấm ảnh đẹp, có hồn, làm cho người xem cảm nhận được hay không là do người chụp chứ không liên quan đến FF hay crop vì crop vẫn đủ nhu cầu thế nên bác bow cũng có 1 số ảnh chụp chân dung bằng fuji X-M1.

Quote Được gửi bởi phucphamh View Post
    Hình như bác hiểu không hết ý mình? Mình nói là những câu nói của nhiếp ảnh gia nước ngoài không đề cập đến từ "chuyển màu và nổi khổi", từ tiếng anh chuyển màu và nổi khối là gì ấy nhỉ, mình không biết dịch ra tiếng anh thế nào cho đúng? mình chỉ biết là FF cho best Dynamic range, best image quality, best bokeh than crop. Và cuối cùng 1 tấm ảnh đẹp, có hồn, làm cho người xem cảm nhận được hay không là do người chụp chứ không liên quan đến FF hay crop vì crop vẫn đủ nhu cầu thế nên bác bow cũng có 1 số ảnh chụp chân dung bằng fuji X-M1.
    Bác bỏ mấy chữ best đi.
    Máy film, máy medium format kĩ thuật số ( ko kể MF, LF phim) bác vứt đâu. :D

Quote Được gửi bởi phucphamh View Post
    chuyển màu= color rendition... nổi khối=em không rõ (pop out & rich in details?)
    em không phản bác ý kiến của bác... ý em nói là nó hơi trái chiều với bác bow... nhưng theo em thì mình nên sỡ hữu cái máy tốt hơn là xem review... vì cảm nhận của ng test nhiều khi khác mình rất nhiều...quan trọng mình thấy "đã" là ok...

Hehe còn nói về chuyện sáng tác ảnh thì bác xem thử bác này https://www.flickr.com/photos/petehuu/with/15456352542/
    Chụp crop thôi mà favorite trên 1k không
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 08:31 PM ngày 21-10-2014

Quote Được gửi bởi vasilytran View Post
    Bác bỏ mấy chữ best đi.
    Máy film, máy medium format kĩ thuật số ( ko kể MF, LF phim) bác vứt đâu. :D
    Hình như mình đang nói giữa FF và crop mà phải không bác ?

Em mới tập chơi được một tháng, vừa mới bán 6D chuyển sang 5D3, chất ảnh không dám nhận xét, chỉ biết là cầm 5D3 sướng hơn nhiều, nghe màn trập rất đanh, bắt nét tốt hơn, cắm lens to như 70-200II cân đối hơn 6D...
    Fujifilm XT1-Fujinon XF 16/35/56
    Sony A7II/Zeiss FE 55/1.8- FE 35/1.4 ZA
    Leica 50/1.4 ASPH.

Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    Nhiều thánh xuất hiện quá, em lót dép ngồi hóng xem.
    Ka ka ka, em giống bác, lâu lâu chui vào xem vài dòng giải trí.

Từ khi FB, Internet ra đời, chuyên gia xuất hiện nhiều vô số kể. Và càng ngày càng nhiều từ lạ chưa có trong từ điển cũng như chưa có trong ngôn ngữ thiết kế của kỹ sư.

Em sang box Nikon còn có từ "da mọng", và "skin tone" của nhiếp ảnh nữa mới ghê.

Em lót dép ngồi xem tiếp đây. Tiếp đi các bác.

Oh, quên nữa, các thánh đua nhau xem hình và "bình luận" về màu sắc, chất ảnh, qua internet thì chả khác gì ăn trái cam của TQ rồi phán là táo Mỹ dở. Vì chả có ăn nhập gì với nhau. Hình thì qua Flickr, FB bị nén, màn hình thì 90% các bác xài là sai màu. Ngay cả cân màu cho đúng đi nữa thì cái browser của các bác đưa màu ra sai. Thế thì cả đám chém nhau vì cái gì thì em chả hiểu.

Thí dụ nhé, 1 anh làm hình bằng monitor professional, wide gamut, full RGB. Gửi qua Flickr, rồi load lên đây, bác khác dùng laptop sẽ nhảy vào nói, hình bị bệt màu rồi, màu sai rồi. Chỉ vì cái laptop (ngay cả Macpro Retina) đều hiển thị thiếu màu.

Nhiều anh làm hình bằng iPad mới ghê, xong rồi nhìn hình mình trên iPad thấy đã quá, load lên, bà con ném đá vì sai màu cũng sẽ cố cãi. Hình em đẹp lắm mà, đâu có ám hồng, ám đỏ ám xanh (color cast) gì đâu.

Trở về cái vụ so sánh giữa 6D và 5D Mark III, ai mua gì cũng đúng hết. Mình thấy máy nào cũng tốt, chả có máy nào "dở" cả, quan trọng là các bạn có sử dụng hết công suất của máy cho ra hình đẹp nhất không? Còn nếu chỉ chụp cho vợ con, gái gú thì phải quan trọng nhất là người trong hình có thích hình đó không thôi, vậy là đáng tiền rồi. Vì chụp con vợ mà bị chê hoài thì cả 1DX cũng muốn vứt đi nữa chứ đừng nói là 6D.

Canon sẽ ship cái 7D mark II cuối tháng này, crop 1.6x. Vậy là sẽ có 1 hồi đại chiến mới về Crop vs. Full Frame. Các bác nhớ giữ gìn sức khoẻ bàn tay để chiến tiếp nhé.

Em ngồi hóng chuyện tiếp đây.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Em thấy bác vào thường xuyên đấy chứ.

Quote Được gửi bởi Damkhanh View Post
    Em mới tập chơi được một tháng, vừa mới bán 6D chuyển sang 5D3, chất ảnh không dám nhận xét, chỉ biết là cầm 5D3 sướng hơn nhiều, nghe màn trập rất đanh, bắt nét tốt hơn, cắm lens to như 70-200II cân đối hơn 6D...
    nhiều người mong được như bác :d, mới chơi 1 tháng mà hàng họ của bác ngon quá ^^

Mình chưa dùng 5dIII nên ko so sánh được, nhưng vừa chuyển từ 1dsII qua 6d, 6d chỉ hơn mỗi cái gọn nhẹ và iso rộng. còn lại thua bét nhè

ôi các bác tranh luận ác liệt quá ! nhưng càng tranh luận thì càng thấy lạc đề ! đề bài đã ghi rất rõ là so chất ảnh của 2 body trên cùng một lens . Mình tạo topic này chỉ để làm sáng tỏ bài viết của một trang nổi tiếng về đánh giá thiết bị mà thôi ! nếu cứ nhìn vào giá mà mua thì nhắm mắt mình cũng mua đc chả phải ai tư vấn hơn thua gì cả !
    p/s : Vẫn mong mỏi một bài review lắm lắm

Quote Được gửi bởi gio_hk View Post
    ôi các bác tranh luận ác liệt quá ! nhưng càng tranh luận thì càng thấy lạc đề ! đề bài đã ghi rất rõ là so chất ảnh của 2 body trên cùng một lens . Mình tạo topic này chỉ để làm sáng tỏ bài viết của một trang nổi tiếng về đánh giá thiết bị mà thôi ! nếu cứ nhìn vào giá mà mua thì nhắm mắt mình cũng mua đc chả phải ai tư vấn hơn thua gì cả !
    p/s : Vẫn mong mỏi một bài review lắm lắm
    e thấy bác hơi nhảm rồi, có ai rảnh mà sở hữu cùng lúc 2 chiếc máy 6D và 5D3 mà review cho bác, chỉ có blogger như Ken Rockwell mới đủ thời gian va tài chính để review thôi, và ông ta phán rất chuẩn về 2 con máy này.

bạn ko tin thì cứ thuê máy thuê lens về test 1 ngày
    5D
    24 2.8
    50 1.8
    90 2.8

Trang 7 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng