Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 51

Chủ đề: Canon film EOS

Em cũng đang xài Elan 7 và rất ưng ý, nếu chụp nhiều bác nhớ mua thêm cái grip xài pin AA cho đỡ xót tiền pin CR2.

Mình đang dùng Elan 7 + OK L ==> một sự kết hợp tuyệt vời

Máy phim của Canon đa số cái nào em cũng chụp qua hết rồi ạ, em có ý kiến sau là dòng Elan II, Elan 7/7n có lẽ rất thích hợp với đa số mọi người. Tuy nhiên nếu nói về giá tiền và tính năng vào thời điểm này thì theo em bác nên xem dòng máy nào của Canon có spot metering bác ạ , dòng Elan không có spot metering, theo em khi chụp phim khá bất tiện . Chụp số thì không cần lắm, nhưng chơi phim khá quan trọng . Do đó chỉ còn 4 máy để bác chọn Canon A2/EOS 5(trên dưới $100), Canon 1n (trên dưới $200), Canon EOS 3 ( trên dưới $300), Canon 1V (trên dưới $500).

Tóm lại chuẩn nhất thì Canon EOS 3, nếu mới chơi thì bác kiếm con Canon A2/EOS5 mà chụp cũng tốt vì nó có spot metering, x-sync 1/200s, 1/8000, Mirror-lockup etc.

XL
    Được sửa bởi xichlo lúc 12:37 AM ngày 23-04-2008
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Bác Cyon đã chụp máy Practika, vậy kinh nghiệm cũng kha khá rồi, cho qua luôn vụ spot đi. Máy Elan 7/7n và cả grip nữa chắc chừng 2tr, mà nhẹ nhàng hơn hẳn dòng pro. Dòng pro gắn thêm cái grip E1 hay E2 vào to khủng bố, nhiều lúc ngại mang lắm bác àh.
    Grain is beautiful, noise is ugly.

hic, chụp máy gì thì có liên quan gì đến chụp khá hay dở đâu hả bác, cho qua luôn vụ spot thì chắc cho qua luôn Av, Tv, M mode , khẩu độ tốc đô, bác để P mode chụp luôn cho nó dễ ;)

Quote Được gửi bởi bluecloud View Post
    Bác Cyon đã chụp máy Practika, vậy kinh nghiệm cũng kha khá rồi, cho qua luôn vụ spot đi. Máy Elan 7/7n và cả grip nữa chắc chừng 2tr, mà nhẹ nhàng hơn hẳn dòng pro. Dòng pro gắn thêm cái grip E1 hay E2 vào to khủng bố, nhiều lúc ngại mang lắm bác àh.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Lúc trứớc em xài Canon DSLR 20D và chỉ 3 ống L + 3 ống fix, có xài thử cái 7NE và phải công nhận rất tốt, nhưng thú chơi máy film vẫn cảm thấy 7NE tự động nhiều quá, không có cảm giác cũ.
    Nay chuyển qua xài FF, đã bán cái 7NE và mua lại máy film Canon AE1 + 50mm f/1.8 (2 lens) + 135mm f/3.5. Máy và lens cũng còn rất mới. Giơ lên ngắm vào view finder tự dưng lại có cảm giá cũ với cái vòng bán nguyệt cắt đôi và đường thẳng gãy khúc. Bác nào cười em chịu, nhưng cám giác của em vẫn là cảm giác.
    Em đồng ý bác Toại ở điểm này.
    Một ngày đẹp trời, trên đường đi học về, em tạt cả 1 đám người đang bán đồ dạo trên vỉa hè. Đột nhiên em thấy trong mớ hỗn độn có cái Zenit 12 + helios 55 f/2.Lúc đó chả biết gì về SLR, cũng nhờ mấy ông hàng ve chai chỉ cách mở, bỏ film vào, thấy cái màn chập chạy okie, em nghĩ cái này thu ánh sáng tốt, thế là mang nó về với giá 300ngàn.Vài hôm sau, em tiếp tục làm pentax sp500.Sau khi mua 1 cuộn fuji superia 200, chụp phát đầu tiên và rửa ra, em cảm thấy nó thật đặt biệt, thật ấn tượng và em đã lên internet tìm hiểu về chúng. Đấy là cách em bước chân vào nhiếp ảnh.Sau này còn mua thêm OM-2, K1000..
    Rồi lúc ấy, em lại ứoc có cái SLR có AF, và em tìm đến Canon kiss XS. Nhưng càm thấy nó vẫn không có cái cảm giác ngày xưa...nên em đã bán nó.Và bắt đầu bằng praktica và máy số đầu tiên - nikon D70.Sau này, có đổi qua đổi lại nhiều loại máy số nhưng vẫn cảm thấy ko ổn, chả hiều sao ảnh mình cứ loạn xạ cả lên....đến khi được người nhà cho cái F2. Cảm giác máy film lại trờ lại, nhưng bên cạnh đó em vẫn cảm thấy vẻ bất tiện nên kiên quyết mua thêm 1 cái số...

Em thì không nghĩ như bác Toại, mỗi loại máy có cái hay của nó, chẳng loại nào thay thế một cách hoàn hảo cho loại khác được. Và bây giờ thì em có cả 3 loại body. Hôm nọ ngó nghiêng bên kia thấy các bác bàn tán về RF, em cũng thấy hay hay...nhớ lại cái máy film bằng nhựa của DDR mà hồi bé em nghịch được mấy cuộn phim thì gãy cái retour film. Mở ống kính ra thì thấy diaphragm là 2 cái lỗ tròn, cái to là khẩu to (khi gạt qua chỗ hình đám mây) và cái nhỏ là khẩu nhỏ (khi gạt qua chỗ mặt trời)...

Em vừa rước một em secondhand Elan 7N + grip (đúng là không có grip thì chịu không thấu pin CR), giá cũng đúng như bác BlueCloud nói. Bận rộn quá nên chỉ chụp loanh quanh trong nhà, cuộn phim vẫn còn nên chưa biết thế nào. Cảm nhận của em là body không được chắc chắn lắm, tiếng shutter nghe không "đã" như máy cơ.

Em không biết bác Xichlo nói đến Elan nào chứ em thấy Elan 7N có đủ các kiểu metering luôn.

Elan 7N có gần đủ thôi vì thiếu spot metering bác ơi.

Spec của 7N
    TTL max. aperture with a 35-zone silicon photocell. Three metering modes available: (1) Evaluative, (2) 10% partial metering linkable to the focus point by Custom Function control, (3) Center-weighted average metering.

Quote Được gửi bởi CYON View Post
    Em không biết bác Xichlo nói đến Elan nào chứ em thấy Elan 7N có đủ các kiểu metering luôn.

Xác nhận là Elan7/7N (hay EOS 30/33) ko có spot metering. Đúng là chụp phim cần có spot metering thật, nhưng với mình Elan7 cũng là một máy phim rất tốt rồi. (Nếu cần thì vác máy số đi theo để ... đo sáng, hehe)

Ah...! em cứ tưởng partial 10% là spot rồi (quả thực là em chưa được thử cái body nào có spot cả)

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng