Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 30

Chủ đề: Hummingbird - Vũ khúc mùa xuân

Hummingbird - Vũ khúc mùa xuân

Xuân về, khu vườn như cánh rừng thưa tại Huntington Beach Library trổ đầy hoa, hấp dẫn loại chim hút mật nhỏ bằng ngón tay cái của bạn tụ hội về đây kiếm mật. Hummingbird (HB) nổi tiếng nhờ vào khả năng bay lượn đặc biệt của chúng. Tốc độ đập cách của HB từ 15-80/sec tùy vào giống loài, chúng có thể treo lơ lửng trên không trung như trực thăng, bay theo chiều ngang (đương nhiên), bay theo chiều thẳng đứng và đặc biệt hơn cả là chúng có thể bay giật lùi. Đây là giống (loài) chim duy nhất có khả năng bay giật lùi thế này.
    Vào mùa chim, đến khu vườn này, đúng ngày hoa rộ chim nhiều, có thể bạn không có chỗ để máy để chụp ảnh. Photographer tây-ta-tàu chen chân nhau, với ống kính tele từ nhỏ, trung đến đại bác 600mm f/4 đều có đủ. Chim nhiều nên chúng tranh nhau hút mật đến nổi không còn biết sợ là gì, dù bình thuờng chúng rất nhút nhát, có người kể rằng anh ta có thể dùng ống kính macro để chụp dể dàng (nhưng chưa thấy ảnh của anh này xem ra sao hihihi).
    Sau đây em mời các bác nhậu tiệc ảnh chim với chủ đề Hummingbird - Vũ khúc mùa xuân 2008 (để năm sau còn có 2009)

1

2

3

4

5
    Cuộc đời, những khoảnh khắc. Xô nhau đến, rủ nhau đi. Tôi mày mò góp nhặt. Phần nào cho em, cho tôi.

Ảnh đẹp bác ạ nhưng em không hiểu là bác chụp với tốc độ 1/1500 rồi mà vẫn không bắt nổi chuyển động của cánh chim trong khi tốc độ đập cánh của nó chỉ là 1/15-1/80?
    To be old and wise, you must first be young and stupid
    My Flickr

@JuneSun cám ơn bạn đã đến buổi tiệc nhậu ảnh chim. Câu hỏi của bạn cũng là câu em tự hỏi em mà em cũng không trả lời được. Để giải thích, có lẽ phải so sánh sự tương quan trong 1/1500 sec cánh chim di chuyển được bao nhiêu nếu tốc độ đập cánh trung bình cứ cho là 40 lần/sec. Sau khi có kết quả mới biết được cánh chim có run hay không run như trong ảnh này. Em chịu, hic hic
    Cuộc đời, những khoảnh khắc. Xô nhau đến, rủ nhau đi. Tôi mày mò góp nhặt. Phần nào cho em, cho tôi.

Nhân tiện, em cũng xin giới thiệu chất lượng ảnh của 2 loại ống kính tương đương nhau (khác level) mà các bác có thể quan tâm. Mở 2 topic song song nhau để nhìn so sánh
    + Topic Hummingbird - Vũ khúc mùa xuân 2008 chụp bằng 70-200 AFS-VR
    + Topic Hummingbird (2007) theo link dưới đây chụp bằng 70-300 AFS-VR
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=10412
    Dù 2 topic trên đã qua xử lý PS tương đương nhau, nhưng các bác dể dàng thấy rằng 70-200 cho ảnh nét hơn, màu lên bóng hơn (nhìn lông chim)

Quote Được gửi bởi JuneSun View Post
    Ảnh đẹp bác ạ nhưng em không hiểu là bác chụp với tốc độ 1/1500 rồi mà vẫn không bắt nổi chuyển động của cánh chim trong khi tốc độ đập cánh của nó chỉ là 1/15-1/80?
    em thử tính xem sao: 15 lần/s. 1 lần có nghĩa là vừa đập xuống vừa đập lên. cứ cho là mỗi lần đập cánh di chuyển từ trên xuống dưới là 10cm. vậy thì một lần đập cánh di chuyển là 20cm. 1s thì cánh di chuyển quãng đường là 20x15=300cm. Thời gian mở cửa trập là 1/1500s. Vậy thì cánh sẽ di chuyển 1 đoạn là 300x1/1500= 0.2cm=2mm.Em nghĩ thế cũng bị blur rồi.
    Ảnh bác chụp đẹp lắm.

Cái này Gen NT zoom bao nhiêu mà chụp được vậy?

Quote Được gửi bởi kansai View Post
    Cái này Gen NT zoom bao nhiêu mà chụp được vậy?
    exif còn nguyên mà bác
    To be old and wise, you must first be young and stupid
    My Flickr

bokeh của 70-200 mịn màng thật
    chữ ký vi phạm chính trị

Em thử chụp chim loại này rồi, khó quá chừng đi. Bác chụp đẹp quá, bokeh tấm nào củng đẹp cả. TFS!

Quote Được gửi bởi donadek View Post
    em thử tính xem sao: 15 lần/s. 1 lần có nghĩa là vừa đập xuống vừa đập lên. cứ cho là mỗi lần đập cánh di chuyển từ trên xuống dưới là 10cm. vậy thì một lần đập cánh di chuyển là 20cm. 1s thì cánh di chuyển quãng đường là 20x15=300cm. Thời gian mở cửa trập là 1/1500s. Vậy thì cánh sẽ di chuyển 1 đoạn là 300x1/1500= 0.2cm=2mm.Em nghĩ thế cũng bị blur rồi.
    Ảnh bác chụp đẹp lắm.
    Ngày xưa bác học chuyên toán ạ?

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng