Trang 2 / 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 115

Chủ đề: Các bác mua máy cũ cần cẩn thận, số shot bây giờ có thể reset lại được rồi

bác thấy mấy người bán trên vnphoto nó bán máy 95-98% mà 1k-5k shot là nên đặt nghi vấn rồi đó, như máy gì gì đó, new 98% 2k shot, ko lẽ máy đem đi cà cho trầy bớt "2%" rồi mới bắt đầu đi chụp 1k shot. Vừa rồi ở trên em ghi là em có check con 5d3 của 1 tiệm bán ra lại đó, nó trầy te tua mà 7k shot...

Kiểm tra số shutter thì em chỉ tin có mỗi vào hãng thôi, đảm bảo chính xác và đầy đủ các thông tin: máy sửa chửa chưa ? có thay main khay không ? có lỗi gì không ?... bên Nikon em không biết nhưng Canon Lê Bảo Minh mất 100.000 đồng cho việc này, thời gian chờ đợi 5 phút.
    Giả dụ có thể reset shutter được đi chăng nữa thì vào hãng cũng sẽ lòi ra hết.
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Em đã từng vào LBM check shot, cái dịch vụ này của LBM không mạnh đâu ạ.. họ chả kiểm tra gì cho cái máy của mình ngoài việc cắm máy vào PC check soft rồi ghi ra tờ phiếu.

Em đã từng hỏi những câu hỏi mà họ không trả lời như sau :

1. Anh kiểm tra giúp em máy này sửa hay chưa ? (trừ những lỗi rất lớn như thay main hay tét vít thì khỏi bàn)

2. Anh xem máy có bị reset shot không ?

Mới vừa tháng trước em có mua 1 cái 5D1, vì đây là cái gu của em nên em hay mua sài..

1. Tình trạng em xem máy là 18k shot check ở LBM.

2. Chưa nẹp gương

3. Firmware mới có 1.0.1, cái này lên site của Canon bèo lắm cũng 1.0.5

4. Không có tì vết trên dây deo và flash, sợi dây đeo zin tương ứng với tình trạng body

5. 2 Cái nút nhấn lấy nét và zoom nhạy như la phan.

6. Nươc sơn không tì vết.

7. Múi giờ lệch với VN 1 giờ

Em tự hỏi trên đời này sót lại 1 cái thôi, đem lên LBM hỏi thông tin gì cũng chả có chỉ duy nhất nẹp gương đem về. Em đa nghi nên nghỉ em này có thể là dọn lại vì khó tin nó likenew.

Em đã đem ra tiệm nhờ kỹ thuật mở hết mặt sau, mặt trước và phần đỉnh, chủ yếu muốn kiểm tra để không làm con gà. Em phát hiện như sau :

1. Máy này mặt trươc còn nguyên vẹn, vít mọi thứ zin,

2. Phần top còn nguyên vẹn luôn vậy là hai cái button không có bùa.

3. Mặt sau có 2 dấu vân tay để lại, biết là máy này có bung ra, kiểm tra kỹ hơn thì thợ trả lời em là máy này có thể bị trầy mặt sau nên người bán xào từ máy khác qua để likenew bán cho được giá vì đồ thì zin và chưa có dấu sửa.

Đó cũng là suy đoán thôi, nhưng em nói thật mua máy cũ khó mà biết họ đã làm gì, trừ khi chơi ngông mở ra kiểm như em vậy, thật ra khi mở ra mới hiểu, cái vỏ máy mở ra không ảnh hưởng gì cả vì đó là lớp áo bằng kim loại bao bọc cái body.

Em đã từng xem những cái 60D và 50D từ 1K đến 5K shot rồi, em thấy là đúng có reset vì mình đã từng mua máy mới về chụp qua 1K shot.. không có cữa bề ngoài xuống như 20K được, cái mòn theo thời gian khác với cái sự cố bị va trầy bác ạ.

Thôi thì mua máy mới chưa ai dùng cho chắc, hoặc mua lại của anh em thôi, còn không thì một cách nào đó ăn đạn vài lần sẽ có kinh nghiệm
    Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    Kiểm tra số shutter thì em chỉ tin có mỗi vào hãng thôi, đảm bảo chính xác và đầy đủ các thông tin: máy sửa chửa chưa ? có thay main khay không ? có lỗi gì không ?... bên Nikon em không biết nhưng Canon Lê Bảo Minh mất 100.000 đồng cho việc này, thời gian chờ đợi 5 phút.
    Giả dụ có thể reset shutter được đi chăng nữa thì vào hãng cũng sẽ lòi ra hết.
    Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Các bạn, vì vấn đề này liên quan đền niềm tin của con người với nhau ở VN đang càng ngày càng đi xuống (lẽ ra là phải đi lên mới đúng) nên mình mới tên tiếng.

Mình đồng ý với anh yashicanon, bản thân mình không nói là mình không tin mà chính xác là bằng chứng chưa đủ cho mình tin. Thật sự mình cũng không biết việc reset count này là thế nào cho nên mình không biết thì không khẳng định.

Mình không có ý nói rằng bạn chủ hoặc bạn mua máy sau đó phải mang lên trung tâm chính Canon kiểm tra đàng hoàng. Tuy nhiên, nếu có thể làm được và chịu tốn, mình muốn bạn liên quan đem ra bằng chứng rõ ràng đem lên Canon kiểm tra số shot là 1K thì mình sẽ tin hoàn toàn là tình trạng reset này đang bắt đầu phổ biến ở VN và có thực. Nếu có thực thì sẽ rất khổ cho người nào bán hàng cũ ở VN mà thành thật.

Nếu vậy, mình không hiểu tại sao lại làm như vậy mà không nghĩ đến hậu quả tai hại vô cùng là niềm tin của con người bị đánh mất. Bạn hãy nhớ là fredmiranda mua bán máy cũ cũng như các bạn ở VN. Tại sao ở đó người ta mua máy không có việc phải lo lắng người bán reset count và bạn hãy nhớ là ở đó người ta mua bán không cần phải bỏ thời gian ra đi kiểm tra hàng trước khi mua.

Khi niềm tin vào con người bị mất đi, tất cả những người sống trong đó (không trừ một ai) sẽ phải tốn thêm chi phí để mua hàng mà lẽ ra không đáng phải bỏ ra (bao gồm ví dụ như phải đem lên Canon check shot rồi mới mua). Người đi mua luôn lo sợ người bán, người bán luôn lo sợ người đi mua tráo đổi máy. Kết quả là không ai tin ai, lúc nào cũng nghi ngờ nhau gian dối lừa đảo. Và hậu quả của nó là chi phí xã hội tăng lên và người mua lúc nào cũng phải trả tiền nhiều hơn.

Tại sao những seller mình đã mua body online không bao giờ nó luộc hàng khi nó bán cho mình? Tại sao không ai lên online than phiền là nó bán hàng luộc vậy ta?

1. Mình vào để viết bài cho topic ebay cho nên mình tham gia vào topic này nói thêm vài câu. Cám ơn em taifoto vì bài viết thực tế nói ở trên. Anh đọc bài viết của em, và cũng như nhiều anh khác đang sống ở ngoài VN, anh tin rằng tất cả mọi người đó đọc topic này đều cảm thấy buồn bởi vì ở nơi họ sống mọi người mua bán camera cũ với nhau không làm vậy. Anh không có đi mua camera cũ nhiều điều này là tất nhiên vì máy anh mua cái nào là dùng rất lâu không thay đổi cho nên cơ hội anh mua ở các forum cũ ít. Nhưng anh tham gia trong box của họ và hầu như chẳng bao giờ anh nghe nói đến việc rất phổ biến họ đi luộc hàng và bán lại.

2. Thậm chí, đa số họ rất thành thật khi rao hàng. Nếu hàng bán của họ bị vấn đề gì (mà giả sử họ không nói em sẽ không thể nào có kinh nghiệm kiểm tra ngay lúc mua được) họ vẫn thành thật nói ra.

3. Ở những cửa hàng online bán đồ cũ của Mỹ là tuyệt đối không lừa dối khách hàng. Nếu hàng của nó rate Like New là đúng like new chính xác từng chi tiết.

4. Anh lên forum và anh đã đọc rất nhiều bài trong forum này (chỉ cần dò là thấy) hàng loạt 5D bị xào nấu mở bung quậy phá trong đó trước khi bán ra mà không hề nói cho người mua biết.

5. Xu hướng của xã hội phát triển là mua bán online thật sự, nghĩa là trả tiền online và ship hàng không có chuyện đi đến kiểm tra hàng và lĩnh vực mua bán online (thay vì bán lẻ retailer) hiện nay đang rất mạnh. Em thấy Amazon thì em biết, toàn bán online mà nó cực mạnh. Nó tạo ra cho em rất nhiều điều lợi, em chỉ dành thời gian đi làm kiếm tiền, cần gì em lên online trả tiền order về nhà. Một người là gà không cần phải có kiến thức máy ảnh vẫn mua được máy ảnh cũ đúng với tình trạng rao hàng. Bản thân anh đây anh hoàn toàn không có kiến thức đó, anh chỉ tin vào Keh mua đem về dùng, hỏng thì trả lại lấy máy khác.

6. Xã hội VN cũng sẽ làm theo. Nhưng nếu như tình trạng buôn bán gian dối như thế này mà cả cửa hàng lớn (nếu như bạn chủ nói là chính xác) còn lừa dối khách hàng thì làm sao các bạn ở VN dám tin tưởng vào mua bán online thật sự. Và một số seller thành thật ở VN sống xung quanh như vậy rất khó phát triển. Họ luôn bị nghi ngờ.

1 cậu cho thuê máy ảnh mà em quen có lần nói với em là hầu hết hàng 5D Mark II rao bán trên chợ có số shot thấp đều là hàng Quảng Châu, Trung Quốc.

Họ mua máy 5D Mark II về chụp bét nhè, xong mua 1 bộ vỏ mới cho nó khoảng 100-200usd rồi tua được về 0, sau đó lại chụp tiếp 5-6,000 kiểu nữa và rao bán như máy mới.

Vì vậy, nói thật là em không dám mua 5DII hay 6D ở VN ạ :(
    Được sửa bởi Intello lúc 10:43 AM ngày 18-08-2015

reset shot này ở Hà Nội em nghe nói đã có nhiều cửa hàng làm được. Bản thận em biết 1 bác sửa chữa máy ảnh chăc chắn reset được shot. Lần trước em mua 1 cái 5D về dùng cũng ngon lành không lỗi gì cả, đến khi đem bán cho thợ thì được chỉ cho máy đã bị sơn lại, cái lá ở màn chập đã bị thay bằng lá của máy phim. Mặc dù người bán nói hàng nguyên zin. Giờ nếu em có đi mua chỉ kiếm hàng nguyên tem VIC hy vọng tin tưởng hơn được một tẹo.
    Quá gà

Em đọc các cmt ở trên thấy nhiều bác kêu vào LBM check shot cho yên tâm. Em xin thưa là không yên tâm được đâu ạ! Gần đây em có xem 1 con 50D, rao bán ghi là chụp tầm 150 shots, e cũng ngờ ngợ. Cùng người bán vào LBM kiểm tra, shot đúng là 150 thật. Nhưng số count trên hình chụp ra thì đã tới tận 3000 shots hơn. Nên giờ chỉ tin vào nhận định của chính mình thôi chứ kiểm tra shot cũng ảo lắm.

Em cũng có 1 ng bạn dưới Thủ đức, bán 1 con 6D cho lái ở dưới đó ( lúc đầu tưởng ng dùng) , về sau bạn của bạn em lại mua lại của 1 người ở Q10. lúc bán là 29k shoot, lúc thằng kìa bán lại là 1k , còn nguyên copy right là Arron Nguyen luôn )
    Được sửa bởi H2X lúc 12:13 AM ngày 11-09-2014

chuyện này em cũng đã từng chứng kiến đôi ba lần,không thể giải thích vì sao một phần vì kiến thức hạn hẹp.
    tay được tường tận rồi.
    Instagram/Flickr: tiengiap

Giờ ra đường chả biết đâu mà lần. Cứ 10 người thì có đến 6-7 đứa xấu, thậm chí trên Vnphoto cũng đúng với con số đó. Tuy nhiên do ad vnphoto làm khá tốt nên các nick spam cũng bị chặn khá nhiều, do đó mua bán trên đây trước giờ chưa bị dính chàm gì hết ngoại trừ bị 1 thằng cức heo nó gạt mình cái flash có 500k thôi (đã báo admin và cũng đã ban em nó)
    Tóm lại: mua bán máy ảnh hoặc lense cũ, lên vnphoto gặp các bác dù gì nó cũng yên tâm hơn, đã là thằng chụp ảnh thì thường thoáng và ít chi li, lừa đảo càng không. Chỉ có những thằng mượn dang chụp ảnh thì nhiều nhể
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Trang 2 / 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng