Trang 1 / 12 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 115

Chủ đề: Các bác mua máy cũ cần cẩn thận, số shot bây giờ có thể reset lại được rồi

Các bác mua máy cũ cần cẩn thận, số shot bây giờ có thể reset lại được rồi

Vừa rồi em có bán con 6D của em khoảng 27-29k shot, cho 1 thành viên vnphoto, vài hôm sau, có 1 người gọi lại hỏi em.... Ủa phải bác Nell Nguyễn ko... cho mình hỏi phải bác mới bán con 6D ko, con đó bao nhiêu shot rồi...em vừa trả lời xong thì bác đó bảo mình vừa mới mua con máy của bác, còn giữ copyright trong ảnh tên là Nell Nguyen photography và số shot là chỉ tầm 1200....
    đây là hình imei của máy em chụp lúc 2 tháng trước, lúc này cũng khoảng tầm 25k hơn rồi

còn đây là hình bác kia mới mua đem về test, chỉ có 1k2 shot thôi

vừa bán xong em lại đi tìm mua 5d3, thấy có 1 ng rao bán, nhìn ngoại hình máy trầy rất nhiều, vài nơi bong tróc lộ cả kim loại ra, máy tầm 7k shot, e ko dám tin cắm cáp vào test shot thì đúng là 7k thật, nhưng linh tính mách bảo không nên mua vả lại ngoại hình cũng ko đẹp lắm.... may là quyết định đúng

Quote Được gửi bởi nelldk View Post
    Vừa rồi em có bán con 6D của em khoảng 27-29k shot, cho 1 thành viên vnphoto, vài hôm sau, có 1 người gọi lại hỏi em.... Ủa phải bác Nell Nguyễn ko... cho mình hỏi phải bác mới bán con 6D ko, con đó bao nhiêu shot rồi...em vừa trả lời xong thì bác đó bảo mình vừa mới mua con máy của bác, còn giữ copyright trong ảnh tên là Nell Nguyen photography và số shot là chỉ tầm 1200....
    đây là hình imei của máy em chụp lúc 2 tháng trước, lúc này cũng khoảng tầm 25k hơn rồi

còn đây là hình bác kia mới mua đem về test, chỉ có 1k2 shot thôi

vừa bán xong em lại đi tìm mua 5d3, thấy có 1 ng rao bán, nhìn ngoại hình máy trầy rất nhiều, vài nơi bong tróc lộ cả kim loại ra, máy tầm 7k shot, e ko dám tin cắm cáp vào test shot thì đúng là 7k thật, nhưng linh tính mách bảo không nên mua vả lại ngoại hình cũng ko đẹp lắm.... may là quyết định đúng
    mình nghĩ vấn đề là ở chỗ sof để check shot !!!! chứ nếu đưa vào hãng canon check shot thì có lẽ mới chính xác được !!
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

bác chủ check bằng soft khác thử xem sao

Trước giờ mình cũng nghi ngờ các tay thương lái gian lận do thấy đại đa số 5D2 bán ra trên mạng đều có số shot thấp so với tuổi đời của dòng này. Giờ có thêm bằng chứng của bác thì đã 99.99% chắc chắn là hiện tượng "nấu" lại máy này là có thật và phổ biến.

check shot sai là chắc chắn ko thể vì 27k và 1k thì sao có chuyện nhầm..

cái vụ này bây giờ ko dám chơi máy củ rồi. có khi nào mấy ông trong Lxx làm ko ? chẳng lẻ canon mã hóa đơn giản vậy sao 6D là đời mới mà.

Các bạn, vì vấn đề này liên quan đền niềm tin của con người với nhau ở VN đang càng ngày càng đi xuống (lẽ ra là phải đi lên mới đúng) nên mình mới tên tiếng.

Mình đồng ý với anh yashicanon, bản thân mình không nói là mình không tin mà chính xác là bằng chứng chưa đủ cho mình tin. Thật sự mình cũng không biết việc reset count này là thế nào cho nên mình không biết thì không khẳng định.

Mình không có ý nói rằng bạn chủ hoặc bạn mua máy sau đó phải mang lên trung tâm chính Canon kiểm tra đàng hoàng. Tuy nhiên, nếu có thể làm được và chịu tốn, mình muốn bạn liên quan đem ra bằng chứng rõ ràng đem lên Canon kiểm tra số shot là 1K thì mình sẽ tin hoàn toàn là tình trạng reset này đang bắt đầu phổ biến ở VN và có thực. Nếu có thực thì sẽ rất khổ cho người nào bán hàng cũ ở VN mà thành thật.

Nếu vậy, mình không hiểu tại sao lại làm như vậy mà không nghĩ đến hậu quả tai hại vô cùng là niềm tin của con người bị đánh mất. Bạn hãy nhớ là fredmiranda mua bán máy cũ cũng như các bạn ở VN. Tại sao ở đó người ta mua máy không có việc phải lo lắng người bán reset count và bạn hãy nhớ là ở đó người ta mua bán không cần phải bỏ thời gian ra đi kiểm tra hàng trước khi mua.

Khi niềm tin vào con người bị mất đi, tất cả những người sống trong đó (không trừ một ai) sẽ phải tốn thêm chi phí để mua hàng mà lẽ ra không đáng phải bỏ ra (bao gồm ví dụ như phải đem lên Canon check shot rồi mới mua). Người đi mua luôn lo sợ người bán, người bán luôn lo sợ người đi mua tráo đổi máy. Kết quả là không ai tin ai, lúc nào cũng nghi ngờ nhau gian dối lừa đảo. Và hậu quả của nó là chi phí xã hội tăng lên và người mua lúc nào cũng phải trả tiền nhiều hơn.

Tại sao những seller mình đã mua body online không bao giờ nó luộc hàng khi nó bán cho mình? Tại sao không ai lên online than phiền là nó bán hàng luộc vậy ta?

máy em bán là bán ra là bán cho 1 thành viên tới nhà mua, ra là người của 1 shop máy ảnh, sau khi reset shot xong thì người ta bán lại mắc hơn giá em bán 2 triệu rưỡi, ngon ơ!! Máy do 1 người khác mua sau đó alo e, vì biết sự thật nên đã trả lại máy cho tiệm rồi....

Số shot reset được có lâu rồi mà. Ngoài việc kỹ thuật của Canon có thiết bị chuyên dụng có thể reset được số shot, cách đây vài năm ở Hà Nội em đã thấy có người nhận dịch vụ reset lại số shot với giá khoảng 1-200k. Cho nên việc mua máy ở VN giờ mà quá tin tưởng vào số shot thì dễ dính máy lởm lắm.

Nên công khai tên shop luôn đi bác nếu rõ ràng như vậy !
    Quote Được gửi bởi nelldk View Post
    máy em bán là bán ra là bán cho 1 thành viên tới nhà mua, ra là người của 1 shop máy ảnh, sau khi reset shot xong thì người ta bán lại mắc hơn giá em bán 2 triệu rưỡi, ngon ơ!! Máy do 1 người khác mua sau đó alo e, vì biết sự thật nên đã trả lại máy cho tiệm rồi....

Nói chung mua hàng cũ thì phải đánh giá tổng quát, chứ đừng tin vào con số phản ánh 1 đường, còn tình trạng body phản ảnh 1 nẻo.
    Em mua cái máy Olympus từ Adorama, khi lấy máy tình trạng E+, nó ko 1 vết trầy, nói chung hoàn hảo, trừ thiếu cái eyecup. Em đoán máy này chụp khoảng 7-10k tấm.

Hôm bửa tình cờ biết cách test kiểm tra số shot, Olympus cho phép xem trong LCD của body, ko cần phải chụp ra ảnh dùng soft để xem. Biết được máy sx 2007, chụp hơn 2k shots. Rất khó mà tin nhưng bởi vì body còn quá mới, với lại mua từ Adorama, ko đến nổi reset máy.

Cho nên đôi khi máy nhìn đời cũ, nhưng ít chụp là có thể. Hồi xưa em bán cái máy Nikon 3 tuổi, chụp chưa đến 10k tấm. Body mới cáu.
    Cậu mua máy là lính mới, chả biết test gì, nhưng tin nhau là chính. Em có đăng bán kèm remote mà quên giao, nên hôm sau lái xe tới tận nhà bỏ vào hộp thư cho cậu ta.

Mua máy còn ít shot, nhưng body tả tơi thì ko nên ham, dù ko bị reset, nhưng nó chứng tỏ chủ nhân ko quan tâm bảo quản chu đáo.

Trang 1 / 12 12311 ... Cuối cùngCuối cùng