Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 27

Chủ đề: Xin tư vấn giữa 40D và 60D

Quote Được gửi bởi adidasatuan View Post
    Hiện tại mình đang sử dụng 40d + fix 50 1.8 đang góp gạo để có phương án lựa chọn
    1. 40d + nâng lens tamron 17-50
    2. 60d và giữ fix 50.
    =>1 là lens, 2 là body.
    Mong mọi người góp ý cụ thể giúp...Nhu cầu là chụp người và cảnh thôi
    40d hiện tại chụp không được ưng ý cho lắm, dễ nản quá.
    Độ phân giải của 40D thấp (nhớ không lầm là 10mpx) mặc dù chụp đẹp, bạn nên đổi lên 60D có độ phân giải 18mpx.

60D hơn 40D về mọi mặt chỉ thua về cái build thôi à...

- Cao su bong tróc theo thời gian, loại cao su của 60D khác với cao su 40D, nó mềm và giản ra còn 40D thì mòn và chai cứng.

- Nước sơn trên nhựa không dày như trên kim loại. Nhưng 60D không bị tróc ra và không bị rỉ như kim loại của 40D.

Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    Độ phân giải của 40D thấp (nhớ không lầm là 10mpx) mặc dù chụp đẹp, bạn nên đổi lên 60D có độ phân giải 18mpx.

Vậy là 60d vẫn tốt hơn...độ phân giải 40d thấp nên chi tiết hình cg sẽ kém hơn 60d...Tóm lại là lên 60d luôn...thấy 60d anh em dùng nhiều...
    -----------------------------------------
    40D + Fix 50 1.8

Không phải độ phân giải thấp là ảnh kém chi tiết đâu ạ, 40D em vẫn in ảnh 60x90 tốt chán.

Bạn nhớ là pixel size của 40D là 5.7 Mm trong khi 60D chỉ có 4.3 điều này cho thấy 40D ảnh đẹp hơn. So 40D và 50D thấy rõ vấn đề này. Nhưng vì 60D ra sau nên giải thuật tốt hơn và hình nét, em thì thích 40D hơn vì theo cá nhân em thấy chất ảnh 40D vẫn đẹp hơn.

Quote Được gửi bởi adidasatuan View Post
    Vậy là 60d vẫn tốt hơn...độ phân giải 40d thấp nên chi tiết hình cg sẽ kém hơn 60d...Tóm lại là lên 60d luôn...thấy 60d anh em dùng nhiều...

Hoài cũ làm gì, cứ đời mới chơi cho nó lành bác ah. Hồi 60D mới ra bị chê lên chê xuống về build, đến giờ đã vài năm đã chứng minh được chất lượng rồi. Hãng nó phải cải tiến chứ cạnh tranh khốc liệt mà cải lùi thì bán cho ma ah.

Đã là đời sau thì phải hơn là cái chắc, nếu không hơn thì Canon trả lương cho tụi RD làm gì, chẳng lẽ " ngâm cứu" bao lâu mà ko ra cái gì hơn? Bác chủ cứ quất 60D đi. Lens bác phân vân đó thì không chênh nhiều đâu vậy nếu thay lens thì đâu có nâng cấp gì?

Quote Được gửi bởi taifoto View Post
    Không phải độ phân giải thấp là ảnh kém chi tiết đâu ạ, 40D em vẫn in ảnh 60x90 tốt chán.

Bạn nhớ là pixel size của 40D là 5.7 Mm trong khi 60D chỉ có 4.3 điều này cho thấy 40D ảnh đẹp hơn. So 40D và 50D thấy rõ vấn đề này. Nhưng vì 60D ra sau nên giải thuật tốt hơn và hình nét, em thì thích 40D hơn vì theo cá nhân em thấy chất ảnh 40D vẫn đẹp hơn.
    E cũng gống bác, với body crop e thik nhất 40D, còn nếu có nhu cầu lên thì FF chứ ko thik 50D ->.

Quote Được gửi bởi ratbeo View Post
    Hoài cũ làm gì, cứ đời mới chơi cho nó lành bác ah. Hồi 60D mới ra bị chê lên chê xuống về build, đến giờ đã vài năm đã chứng minh được chất lượng rồi. Hãng nó phải cải tiến chứ cạnh tranh khốc liệt mà cải lùi thì bán cho ma ah.

Quote Được gửi bởi nhadam View Post
    Đã là đời sau thì phải hơn là cái chắc, nếu không hơn thì Canon trả lương cho tụi RD làm gì, chẳng lẽ " ngâm cứu" bao lâu mà ko ra cái gì hơn? Bác chủ cứ quất 60D đi. Lens bác phân vân đó thì không chênh nhiều đâu vậy nếu thay lens thì đâu có nâng cấp gì?
    Em không biết là chứng minh được gì ở cái build của 60D ạ ?, sử dụng nhiều hơn 1 năm cao su phải vào LBM thay giá cao ngất.

Sơn thì mỏng, bỏ giỏ không thôi đã bóng rồi và nói thiệt rất mau cũ.

Em không cãi với bác là hãng không đi lùi, nhưng 60D chỉ là super rebel thôi ạ, không phải là semi pro.

Canon làm rất đúng và chiến lược kinh doanh rất hay, phân khúc thị trường rõ ràng bác ạ :

40D -> 50D -> 7D (semi pro) tại sao 7D không dán nhãn 60D là vì giá tiền thôi.. nếu 7D để giá 60D thì lấy gì có lợi nhuận cao.

60D tốc độ chụp, thẻ sd và poly cacbon, cộng thêm màn hình xoay, tinh hoa của xxxD đó và trừ đi cái của semi pro như là AF Microadjustment, joystick. Tại sao 60D không có nhãn xxxD, tại sao phải hạ thấp thương hiệu để khó bán.

"Đã là đời sau thì phải hơn" câu này không sai nhưng hãy so cùng 1 dòng kìa mới thấy được giá trị cái hơn, semi pro so với super rebel không thể được, giống như lấy 1Dx mà so với 5DIII vậy đó. Nếu một nhiếp ảnh là semi pro chắc chắn không chơi 60D vì con này không bền và thiếu tốc độ

RD của Canon rất giỏi nhưng tại bạn không nghỉ ra được chiến lược của họ thôi, cứ thấy 60D là nghỉ nâng từ 50D à.. ?

Cứ cầm máy một thời gian dài chinh chiến nhìn lại con 60D và 40D, 50D con nào hơn biết ngay thôi mà.

Số mega pixel không quan trọng trừ bạn in ảnh khổ cực lớn thôi, cở 10 mpx trở lên em thấy vô tư ở khổ 60x90 hoặc hơn. Cái quan trọng là pixel size, một con số ít người để ý.

Nói tóm lại, chơi là không bàn, thích là bụp chơi đã rồi bán thôi... mua cái nào cũng được quan trọng nhất là đằng sau cái viewfinder thôi.

em gà nhưng xin khuyên chủ thớt cứ giữ 40D và đầu tư lens ạ. vào thớt 40D, nhìn các bác nhiều kinh nghiệm chụp mà nghiền.

Các bác tranh luận sôi động quá, đã sở hữu và chụp với 40D & 60D em đưa ra nhận định như sau:

- 40D chụp đẹp, cái này khỏi tranh luận, nhưng cũng đã cũ và độ phân giải thấp, không có quay film. Ưu là giá hiện rất rẻ, chỉ ~ 6tr --> phù hợp cho các bác chụp dịch vụ và anh em mới bắt đầu học nhiếp ảnh. Khuyết là độ phân giải thấp, không có quay film. Các bác fan 40D đừng hỏi em tại sao cần độ phân giải cao và quay film nhé.

- 60D lúc mới ra giá rất cao, hơn 1000$ nhưng không có những ưu điểm truyền thống của dòng xxD cũ (mà thật sự là Canon cũng thay đổi dòng xxD này khỏi thiết kế truyền thống, minh chứng là 70D) là không phải body hợp kim, không nút joystick, thẻ SD và cái thiếu của 60D mà ai cũng bực là không Micro Adjustment, nên ai chơi Canon lâu năm đều không thích. Tuy nhiên hiện giờ giá 60D mới 100% là quá tốt, chỉ ~ 600$ nên các bác muốn có 1 body DSLR chụp và phục vụ cho gia đình hay làm dịch vụ lâu dài nên mua nó, dù sao mua 1 cái body mới 100% vẫn đem lại sự vui vẻ, an tâm và hài lòng hơn mua 1 cái body 2nd vẫn có nhiều rủi ro.
    Được sửa bởi benkhang lúc 07:25 AM ngày 07-09-2014

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng