Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2

Chủ đề: Quicktest Canon to Nex adapter - loại có lá khẩu

Quicktest Canon to Nex adapter - loại có lá khẩu

Trước đây mình vẫn nghĩ là adapter có lá khẩu tuy giảm được ánh sáng vào sensor khi lens canon ko thể khép khẩu trên body nex mà không thể khắc phục các yếu điểm của lens khi lens đang mở khẩu lớn nhất: viền tím, tối 4 góc và ảnh bị soft.
    Do có anh bạn cho mượn test thử adapter này thử lens Canon 35f2 trên body NEX 5r của mình, mới thấy quan điểm trước đây của mình cần phải thay đổi
    Hình adapter (no-name):

Đây là hình chụp:
    1 - Adapter mở khẩu lớn nhất -> 1/4000s khẩu = giá trị của lens -> F = 2.0

2 - Adapter khép khẩu - do ko có giá trị trên viền adapter nên từ giá trị khẩu 1/4000 -> 1/1000s thì mình ước chừng khẩu là F = 4.0

Kết luận khi khép khẩu trên adapter này:
    - DOF dày lên:
    - Viền tím giảm hẳn
    - CA tăng lên

Rất tiếc mình không test trên body fullframe e-mount nên mình ko có nhận xét gì

Mình từng xài qua 2 adapter Canon - Nex khác:
    1 - loại cơ bản, ko AF, ko vòng khẩu, loại này có đường kính bên trong lớn, mình nghĩ là có thể thích hợp với fullframe.
    2 - loại có AF, hàng ko thương hiệu, loại này đường kínhh bên trong nhỏ, có thể ko thích hợp với fullframe, loại này có lẽ do hàng ko thương hiệu giá rẻ nên sau 1 thgian ngắn sử dụng thì thường xuyên bị lỗi không focus được, có lúc ko chụp được luôn, có k hiện giá trị khẩu... Khi focus được thì tốc độ focus rất chậm so với lens kit hoặc so với Canon EOS M dùng adapter EF to M-mount (do mình ko có đk test với adapter xịn metabone nên đành so sánh như vậy).

Cảm ơn các bác đã quan tâm.
    Liêm Huỳnh
    Facebook

bác bị sai 2 chỗ
    thứ 1 là bác đang dùng nex, nên dùng lens này thì thế nào cũng sẽ không có tối góc
    thứ 2 là cái adapter này mở khẩu lớn nhất là 2.8, tức là cho dù bác cắm lens 1.4 vào thì mở lớn nhất vẫn là 2.8===> từ cái sai này nên đâm ra là khẩu lớn nhất là 2.8 là giảm 1 khẩu so với 2, nên sẽ nét hơn và ít viền tím hơn

cái hình thứ 3 như theo ước lượng thì 2.8 giảm 2 lần là 5.6....