Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 43

Chủ đề: Tản mạn về "chống rung"

Tản mạn về "chống rung"

IS , VR , VC gì cũng một thứ. Tiếng việt ta gọi nôm na là chống rung.

Từ khi ngày biết đến Olympus E-100 RS đến giờ, tính năng bắt buộc phải có trên camera đối với tui là IS. Chả biết hồi nhỏ đã gậm tổng cộng bao nhiêu cái chân gà, chỉ biết là lớn lên thì cái tật run tay có từ hồi nào hổng biết. Cầm tay con gái mà hơi run tay một tí thì chẳng sao hết, nhưng cầm cái camera mà tay không vững thì chán lắm ! Nhiều khi nghĩ lại thấy mình cũng thật là may, lọ mọ chơi máy ảnh được chưa bao lâu thì người ta đã phát minh ra IS chứ nếu không thì chắc chán không dám chơi nữa. Cũng chính vì vậy mà mặc dù rất thích nhưng chẳng dám mua mấy cái fixed lens không có IS vì biết tỏng tòng tong là mình hổng có xài nó được. Lại nghe thiên hạ bảo rằng tiêu cự từ 85 trở xuống không cần IS nên cũng chẳng có hãng nào làm IS. Nghe mà buồn chết được, thấy đời mình chỉ còn mấy chọn lựa: Olympus, Sony, Pentax với IBIS (In Body Image Stabilization) !

Gần đây Canon mắc chứng dở hơi gắn thêm IS vào mấy cái fixed lens 24mm và 28mm rồi "kê" giá lên gấp đôi. Ai thấy buồn cười thì mặc ai, tui thấy mừng quá chừng. Ngắm nghía một hồi thấy cái 35 f/2.0 IS USM có vẻ "đẹp". Hy vọng là chất lượng của nó ngon lành một chút để "làm" một cái xem sao

Cũng chính vì cái vụ thiếu IS này mà tui không thể ưa được 24-70 f/2.8L dù biết nó là cái lens rất tốt (đối với người khác). Thôi đành ngấp nghé với thằng em 24-70 f/4.0L IS USM vậy. Hy vọng em nó có chất lượng tốt cỡ 70-200 f/4L IS USM.

Tăng tốc độ lên mà nện có sao đâu bác.

Em thuộc trường phái không ủng hộ phụ thuộc thiết bị nhưng xem chừng em cũng bị phụ thuộc IBIS rồi. Chuyển qua Pana bị hạn chế đáng kể. Trên Olym đôi khi em hạ xuống tốc 5 vẫn bắn được, qua Pana thì thua.

@phan_vinh_nguyen: tui thử rồi, tắt IS đi chụp ở 1/250 tỷ lệ bị rung vẫn còn kha khá. Có IS thì chụp vài chục tấm mới bị rung một tấm thôi, mà có thể chụp ngon lành ở tốc độ thấp nữa. Với IS (của 24-105f/4, 100f/2.8, 70-200f/4) tui có thể chụp xuống đến tốc độ 1/5s luôn đó.

e k nghĩ IS nó thần thánh đến nỗi chụp tay rung mà hình vẫn nét căng đâu...

IS nó giúp phần nào thôi chứ chủ yếu vẫn là tay mình phải cứng...

@tien113: hình sau tui chụp bằng 100f/2.8L IS ở tốc độ 1/8s , nếu tắt IS đi thì ở 1/125s sẽ rât khó để chụp được như vậy :(

Người ta nói giảm được 3-4 stops, nhưng tui thấy trong thực tế IS hữu hiệu hơn rất nhiều với những người bị run tay. Lẽ dĩ nhiên là phải biết lấy nét, bấm cò đúng cách thì mới đạt được hiệu quả cao. Nhưng những thứ đó thì luyện được, còn run tay thì chịu không trị được.

Với tốc độ 1/125s mà khó chụp được như thế thì bác bị rung tay quá nặng . Đi tập tạ đi bác

Em góp vui mấy hình này, các bác có thể nhận xét và tự đánh giá xem chống rung có cần hay không ;-)
    http://www.flickr.com/photos/gia-lam...7631826406588/

3 tấm đầu là có chống rung, 3 tấm sau tắt!
    Được sửa bởi Già Lẩm Cẩm lúc 10:58 PM ngày 12-11-2012
    Mắt mờ, tay run, máy cùi!

Quote Được gửi bởi AnVixnh View Post
    Với tốc độ 1/125s mà khó chụp được như thế thì bác bị rung tay quá nặng . Đi tập tạ đi bác
    Cái tật bẩm sinh, tập tạ thì chắc hết nổi rồi

Nếu không có IS thì 1/125s cũng vẫn là khá chậm đối với tui, có IS thì 1/5s vẫn còn trong phạm vi chấp nhận được. Vậy thì riêng với tui, IS nó giảm được mấy stop ? Không hiểu là với những người run tay khác thì như thế nào nhỉ ?

Quote Được gửi bởi TiCan_2009 View Post
    Cái tật bẩm sinh, tập tạ thì chắc hết nổi rồi

Nếu không có IS thì 1/125s cũng vẫn là khá chậm đối với tui, có IS thì 1/5s vẫn còn trong phạm vi chấp nhận được. Vậy thì riêng với tui, IS nó giảm được mấy stop ? Không hiểu là với những người run tay khác thì như thế nào nhỉ ?
    1/5s thì em thua. Nhưng e tìm mọi cách để nâng tốc độ lên . Vì ống kính có IS đắt quá bác ạ . Bác làm cọng dây buộc vào chỗ gắn tripod. Đầu dây còn lại bác đạp chân vào , tay cầm máy kéo lên thì không phải dùng ống có IS bác cũng không sợ run tay nữa rồi

Nhìn mấy cái lens này mê lắm chứ:

Cầm chụp thử với tốc từ 1/250s trở xuống thì tỷ lệ đạt (tương đương với cắm trên tripod) chỉ khoảng 30-40% thôi, vẫn có những tấm ở 1/60s ngon lành bất ngờ, nhưng giống như chơi trò may rủi vậy đó, chả biết lúc nào được hay mất ! Vì thế mà chả bao giờ dám mơ tưởng đến mấy em đó. Biết là dính tới mấy em này thì phải kè kè thêm cái chân ... phụ. Với ống có IS thì chộp tấm nào ăn chắc tấm đó luôn, tốc độ cứ từ 1/15s trở lên là đủ an toàn.

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng