Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: Băng khoăng về lens chụp phong cảnh !

Băng khoăng về lens chụp phong cảnh !

Chào anh em vnphoto !

Em hiện có điều cảm thấy chưa hài lòng muốn nhờ các bác chia sẻ giúp em ! ( Em không có ý định khoe hàng của mình, hay ngạo mạn, mà chỉ xin vài lời góp ý chân thành từ các bác ). Hiện tại em đang xài em D600 với các lens sau:
    1.Tamron 24-70 f2.8 VC
    2.Sigma 50 f1.4 Art
    3. Nikkor 85 f1.8
    4. Nikkor 35 f1.8 DX ( con này em còn giữa lại, chưa bán em nó đi dc, vì lúc trước em dùng body D5200, sau này lên D600 )

Em vẫn cảm thấy cần một giải pháp tốt về khoảng chụp phong cảnh so với những dãi tiêu cự mà em có trên, vì theo em nghĩ khái niệm phong cảnh là những điều bao la và vĩ đại nhất có thể. Vậy nên chí ít phải có 1 lens đủ độ wide cho vấn đề này. Nếu chụp phong cảnh với em tamron ở tiêu cự 24mm. Có lẻ là chấp nhận được, nhưng độ nét thì có vẻ thua thiệt !

Em mong có bác có kinh nghiệm tư vấn về vấn đề này giúp em về đề xuất 1 cái lens chụp phong cảnh tốt mà tầm giá rẻ nhất có thể :D
    Được sửa bởi hellboy2011 lúc 02:54 AM ngày 31-08-2014
    “Một bức ảnh là một bí mật của bí mật. Nó càng thể hiện nhiều, bạn càng biết ít”

"băng khoăng" là cái gì thế???

híc, giờ cần gì phải học ngoại ngữ. Học tiếng Việt cho ổn đã nhỉ.
    Quay lại câu hỏi của bạn. Bạn muốn chụp phong cảnh thì bạn liệt kê ra mấy cái 50, 85 làm gì thế. Chụp phong cảnh thì lens càng rộng càng tốt là đúng, tuy nhiên điều đó còn phụ thuộc vào khả năng của bạn. Lens của Nikon xịn nhất hiện nay là 14-24/2.8. Còn loại vớ vẩn như của tôi là 24-85 cũng quá ổn, tôi chẳng có gì phải phàn nàn cả. Còn thành thật mà nói theo kinh nghiệm của tôi thì dùng máy Nikon nên dùng lens Nikon, màu sắc thật hơn. Tuy nhiên cái đó cũng do cảm nhận của mỗi người.
    Ciaos

Quote Được gửi bởi jerrylouis View Post
    "băng khoăng" là cái gì thế???
    em sorry bác, em nhầm, ko phải băng khoăng mà giải pháp chụp phong cảnh tốt hơn :D
    “Một bức ảnh là một bí mật của bí mật. Nó càng thể hiện nhiều, bạn càng biết ít”

Em cũng đồng ý với ý kiến của bác. Trước đây em toàn chuyên chụp chân dung, đời thường và fashion nên em mới mua những len 50 và 85, còn phong cảnh thì thỉnh thoảng có và không, nhưng sau này nhiều hơn thì em lại muốn lên 1 dãi tiêu cự tốt hơn cho chụp phong cảnh. Em định nghĩ như bác, mua hàng chính hãng sẽ tốt hơn, nhưng khi gắn những em này trên máy và cảm nhận thì có thể nói một chín, một mười với chính hãng mà giá có khi rẻ hơn. Nên thay đổi suy nghĩ với lens for. thật sự mà nói con 14-24 f2.8 này, giá chát quá bác à :(. Ngân sách eo hẹp lắm bác ơi :(
    Quote Được gửi bởi nhe-em View Post
    híc, giờ cần gì phải học ngoại ngữ. Học tiếng Việt cho ổn đã nhỉ.
    Quay lại câu hỏi của bạn. Bạn muốn chụp phong cảnh thì bạn liệt kê ra mấy cái 50, 85 làm gì thế. Chụp phong cảnh thì lens càng rộng càng tốt là đúng, tuy nhiên điều đó còn phụ thuộc vào khả năng của bạn. Lens của Nikon xịn nhất hiện nay là 14-24/2.8. Còn loại vớ vẩn như của tôi là 24-85 cũng quá ổn, tôi chẳng có gì phải phàn nàn cả. Còn thành thật mà nói theo kinh nghiệm của tôi thì dùng máy Nikon nên dùng lens Nikon, màu sắc thật hơn. Tuy nhiên cái đó cũng do cảm nhận của mỗi người.
    Ciaos

Quote Được gửi bởi hellboy2011 View Post
    Em cũng đồng ý với ý kiến của bác. Trước đây em toàn chuyên chụp chân dung, đời thường và fashion nên em mới mua những len 50 và 85, còn phong cảnh thì thỉnh thoảng có và không, nhưng sau này nhiều hơn thì em lại muốn lên 1 dãi tiêu cự tốt hơn cho chụp phong cảnh. Em định nghĩ như bác, mua hàng chính hãng sẽ tốt hơn, nhưng khi gắn những em này trên máy và cảm nhận thì có thể nói một chín, một mười với chính hãng mà giá có khi rẻ hơn. Nên thay đổi suy nghĩ với lens for. thật sự mà nói con 14-24 f2.8 này, giá chát quá bác à :(. Ngân sách eo hẹp lắm bác ơi :(
    Giá chát thì có thể làm em nikon 10-24 cũng ok, hoặc xài sigma

Nikon 24 f2.8 D ko còn gì phải lăn tăn về chất lượng.

Quote Được gửi bởi hellboy2011 View Post
    Em cũng đồng ý với ý kiến của bác. Trước đây em toàn chuyên chụp chân dung, đời thường và fashion nên em mới mua những len 50 và 85, còn phong cảnh thì thỉnh thoảng có và không, nhưng sau này nhiều hơn thì em lại muốn lên 1 dãi tiêu cự tốt hơn cho chụp phong cảnh.
    tôi nghĩ bạn cũng giống như phần lớn mọi người ở đây chủ yếu là portrait (gái là chính) và thi thoảng mới chụp phong cảnh thì tôi không hiểu là bạn không hài lòng với lens tamron ở điều gì. 24 vẫn chưa đủ rộng đối với bạn à. Còn lens 14-24 của nikon thực sự là dòng chuyên nghiệp, nếu bạn thực sự chụp nhiều và có thể kiếm tiền với những bức ảnh của bạn thì bạn hãy nghĩ đến nó. Cầm một cái lens nặng hơn 1 kg mà lại kô phải thực sự tiện dụng thì không phải ai cũng muốn đâu.
    Nếu bạn vẫn rất muốn có wide angle thì tokina 16-28, sigma 12-24, tamron 17-35 cũng là những sự lựa chọn cho bạn.

Quote Được gửi bởi laodai View Post
    Giá chát thì có thể làm em nikon 10-24 cũng ok, hoặc xài sigma
    nikkor 10-24 là cho dòng DX.

35 DX nhưng trên FX không tối góc nặng lắm nên bác cứ giữ mà dùng.

Chụp phong cảnh mà chất lượng lại rẻ nhất chỉ có KIT 18-55 =))

Đùa chứ mình vote các em sau :

1. Nikon 28mm f 1.8 G
    2. Nikon 24mm f1.4
    3. Nikon 18-35 afs
    4. Nikon AF-S 24-70mm f/2.8
    5. Tokina 16-28mm f/2.8 AT-X Pro FX
    6. Sigma 35mm f/1.4 DG HSM

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng