Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Vòng gắn nắp/filter của len tokina 11-16 bị rớt ốc

Unhappy Vòng gắn nắp/filter của len tokina 11-16 bị rớt ốc

Chào mọi người,

Cái vòng để gắn nắp và gắn filter của len tokina 11-16 f/2.8 mình bị rớt 1 con ốc (đã lụm lại được con ốc đó). Giờ cái vòng đó nó cứ xục xịch rất khó chịu nhưng cũng may là ko bị đụng chạm gì đến thấu kính hay focus của len.

Mình search trên youtube cũng có người bị hư giống mình nên đưa lên đây cho mọi người dễ hình dung: https://www.youtube.com/watch?v=V7sjhr_eqwQ

Có ai biết cách sửa thì giúp mình với. Mình đang ở nước ngoài nên không đem ra tiệm sửa được (giá sửa chắc mắc gần bằng cái len rồi).

Cám ơn mọi người

Quote Được gửi bởi Yaweeh View Post
    Chào mọi người,

Cái vòng để gắn nắp và gắn filter của len tokina 11-16 f/2.8 mình bị rớt 1 con ốc (đã lụm lại được con ốc đó). Giờ cái vòng đó nó cứ xục xịch rất khó chịu nhưng cũng may là ko bị đụng chạm gì đến thấu kính hay focus của len.

Mình search trên youtube cũng có người bị hư giống mình nên đưa lên đây cho mọi người dễ hình dung: https://www.youtube.com/watch?v=V7sjhr_eqwQ

Có ai biết cách sửa thì giúp mình với. Mình đang ở nước ngoài nên không đem ra tiệm sửa được (giá sửa chắc mắc gần bằng cái len rồi).

Cám ơn mọi người
    Rớt ốc thì gắn lại ốc.
    Cái cần thiết phải chụp là vị trí ốc trên vành gắn filter của Tokina 11-16mm, để có tư vấn hợp lý về cách gắn ốc
    Chúc Bình An
    FaceBook

Đây nè bạn, cái vòng gắn filter nó bị rớt 1 con ốc phía bên trong nên không biết đường nào mà gắn lại:

Đây nè bạn, cái vòng gắn filter nó bị rớt 1 con ốc phía bên trong nên không biết đường nào mà gắn lại:

Ốc có đầu bắt pake (chữ thập) hay lục giác trong?
    Lổ bắt ốc có bị tuôn răng không?
    Bác kiếm ống macro hay đảo đầu OK chụp chi tiết cái lổ bắt ốc.
    Muốn tư vấn thí phải chịu khó tạo điều kiện cho người tư vấn chứ
    Chúc Bình An
    FaceBook

Xin lỗi vì mình không biết giải thích như thế nào cho rõ.
    Cái ốc rớt ra là ốc hình chữ thập giống với mấy con ốc trên thân ống kính. Nhưng như bạn thấy trong hình thì phía bên ngoài cái vòng gắn filter nó không có chỗ nào để bắt ốc vô hết nên mình nghĩ là bị rớt ốc gắn từ bên trong cái vòng đó.
    Nếu bạn kiếm dc hoặc có tài liệu nào chỉ cách tháo ống kính này ra thì mình có thể làm theo để gắn lại con ốc bị rớt ra.
    Thanks

Xin lỗi vì mình không biết giải thích như thế nào cho rõ.
    Cái ốc rớt ra là ốc hình chữ thập giống với mấy con ốc trên thân ống kính. Nhưng như bạn thấy trong hình thì phía bên ngoài cái vòng gắn filter nó không có chỗ nào để bắt ốc vô hết nên mình nghĩ là bị rớt ốc gắn từ bên trong cái vòng đó.
    Nếu bạn kiếm dc hoặc có tài liệu nào chỉ cách tháo ống kính này ra thì mình có thể làm theo để gắn lại con ốc bị rớt ra.
    Thanks
    Lấy tay phải nắm và kéo cái vòng gắn fiter ra phía trước, tay trái nắm thân lens và xoay tròn lens từ từ thật chậm (để tiện quan sát), nhìn vào cái lỗ trắng trên vòng gắn filter, cho đến khi nhìn thấy 1 cái lổ có răng, dừng xoay và bắt cón ốc vào đó thật chặt.
    XONG!

Bạn thấy rằng nếu mô tả chi tiết sẽ nhận được câu trả lời chi tiết và nhanh nhất.
    Chúc Bình An
    FaceBook