Trang 33 / 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 2331323334354383 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 321 đến 330 / 1111

Chủ đề: Góc ảnh Canon 16-35 mm f4 IS

Quote Được gửi bởi brianq View Post
    không biết holder của bác có 2 hay là 3 khe cho filter lá vậy?
    Holder của em có 3 khe ạ, nhưng thường em chỉ gắn 2 khe lên thôi. Phía trước có vặn cái CPL LEE 105mm vào cái Font ring, cái font ring này em gắn thường trực lên cái holder luôn ạ.

với lại góc rộng không dùng CPL được bác à...
    tấm này chụp tại 20mm tấm hình chỉ có hiệu ứng một tí ở giữa thôi...
    tấm này chụp tại 24 mm nhìn đỡ hơn nhưng vẫn có hiệu ứng ở giữa thôi...
    Có thể bác dùng CPL 82mm hoặc 77mm phải không ạ, nếu như vậy hiệu ứng phản xạ/khúc xạ tia sáng có giới hạn hơn filter 105mm, em nghĩ vậy không biết có đúng không.

Em vừa chụp nhanh 2 ảnh để minh minh hoạ cho việc này ạ.

Lens Canon 16-35mm f/4L tại tiêu cự 16

Lens Canon 16-35mm f/4L tại tiêu cự 22

Em thấy hiệu ứng khá đều từ tâm ra rìa ạ, ảnh em không crop, chỉ save for web - convert to sRGB - 1024px

Ảnh thứ nhất bị tối đen 4 góc là do cái CPL nó che khuất, vụ này em sẽ review kỹ ở một bài khác ạ.

Quote Được gửi bởi Roamer Man View Post
    Em đọc một lèo hết 32 trang của thớt này luôn.

Hình các bác chụp đẹp quá ạ.

Vì lý do gà mờ, hiện tại em có cả 2 lens f2.8 II và f4 trong tủ.

Em có đủ bộ filter Lee + holder 100mm như tại http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=192148

4 lá filter singh-ray 1, 2, 3, 4 khẩu reverse đang về vietnam

Em đang lăn tăn muốn bán bớt 1 lens mà chưa quyết bán/giữ lens nào.

Em cũng muốn giữ lại cả 2 lens, vì lâu lâu cũng có chụp event in-door. Thật là khó để quyết định.

Bác brianq có tư vấn bác hoangtviet mua bộ filter, em lưu ý là nếu mua cái font ring 105mm vặn ốc vào phía trước bộ holder kit để gắn cái cpl lee 105mm vào thì bị che tối đen 4 góc từ tiêu cự 16 giảm dần đến 23, từ tiêu cự 24 là hết. Cả 2 lens đều giống như vậy.

Em đang suy nghĩ việc sẽ mua step up ring 82/77 -105 để gắn cpl vào ống kính trước, rồi mua adapter ring 105 để gắn bộ holder kit vào. Vì em đang có cpl b&w 82mm nhưng slim quá, khả năng không vặn ra khỏi cái addapter ring sau khi sử dụng là hoàn toàn có thể xảy ra

Em sẽ sớm bổ sung vấn đề này vào bài review http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=192148

Bác nào đang dùng lee holder 100 kết hợp với cpl 105 thì tư vấn thêm ạ.

Bác thử 1 trong 2 giải pháp này xem?
    1 - Giải pháp này thì chỉ phù hợp với lens 77mm
    2 - Mua thêm CPL 82mm

1. Mua cái adapter này
    http://www.rawshop.vn/chitiet-1362_A...0mm_holder.htm

2. hoặc mua nguyên bộ này
    http://hoangquanco.com/benro/632/kha...ro-fh-100.html

Bộ Filter 100, Tối góc là do Holder, việc này mấy bác ở Việt Nam khắc phục và đã chế lại Holder an toàn rồi không bị tối góc, có loại sử dụng bình thường, có loại sử dụng lắp trên Hood. Nên giờ em sử dụng loại made in Việt Nam giá lại rẽ hơn nhiều.
    Everything is beautiful but not everyone sees it

Quote Được gửi bởi phongtranvn View Post
    Bác thử 1 trong 2 giải pháp này xem?
    1 - Giải pháp này thì chỉ phù hợp với lens 77mm
    2 - Mua thêm CPL 82mm

1. Mua cái adapter này
    http://www.rawshop.vn/chitiet-1362_A...0mm_holder.htm

2. hoặc mua nguyên bộ này
    http://hoangquanco.com/benro/632/kha...ro-fh-100.html
    Cảm ơn bác đã tư vấn.
    Em đã có cpl 82mm b&w, nhưng hiệu ứng không tốt trên lens rộng như 16-35 f2.8, nên em mới mua con cpl lee 105mm dùng với holder ạ.

Quote Được gửi bởi TruongcaSG View Post
    Bộ Filter 100, Tối góc là do Holder, việc này mấy bác ở Việt Nam khắc phục và đã chế lại Holder an toàn rồi không bị tối góc, có loại sử dụng bình thường, có loại sử dụng lắp trên Hood. Nên giờ em sử dụng loại made in Việt Nam giá lại rẽ hơn nhiều.
    Bác tư vấn giúp em là làm thế nào để dùng được Lee CPL 105mm kết hợp với holder (em muốn dùng kèm thêm filter dạng lá) trên ống rộng mà không bị che tối ạ.
    Nếu chỉ dùng filter dạng lá, mà không dùng với CPL 105mm thì em không có ngại bị tối 4 góc đâu, nhưng em đang muốn dùng cái CPL này trên cái ống góc rộng.
    Bác biết bác nào/nơi nào chế lại holder như bác nói không? Hay em phải mua ở đâu?
    Cảm ơn bác.

P/S: xin lỗi bác chủ, em làm loãng topic của bác quá, bác bỏ qua cho ạ.
    Được sửa bởi Roamer Man lúc 08:21 PM ngày 27-01-2015

Bác tư vấn giúp em là làm thế nào để dùng được Lee CPL 105mm kết hợp với holder (em muốn dùng kèm thêm filter dạng lá) trên ống rộng mà không bị che tối ạ.
    Nếu chỉ dùng filter dạng lá, mà không dùng với CPL 105mm thì em không có ngại bị tối 4 góc đâu, nhưng em đang muốn dùng cái CPL này trên cái ống góc rộng.
    Bác biết bác nào/nơi nào chế lại holder như bác nói không? Hay em phải mua ở đâu?
    Cảm ơn bác.

không có sao bác ơi thảo luận với nhau mà, em có hỏi bác cái holder của bác là 3 khe filter bác tháo ra một khe đi, chỉ để holder 2 filter như original của lee holder lúc đó cái CPL gần lại ống kính cũng hơn 2mm bác se hết bị tối 4 góc đó, tại vì cái khe thứ 3 nó gởi thêm cho minh là option thôi, với lại bác có cái adapter ring w/a 77mm không? hay là bác dùng stepup ring 77-82 rồi dùng adapter ring 82 mm như vậy nó sẽ đưa filter ra xa ống kính hơn nó cũng bị tối 4 góc

chụp với Singh-Ray 100 x 150mm Daryl Benson 0.9 Reverse Graduated Neutral Density Filter
    Được sửa bởi brianq lúc 04:40 AM ngày 28-01-2015
    Chúc vui

không có sao bác ơi thảo luận với nhau mà, em có hỏi bác cái holder của bác là 3 khe filter bác tháo ra một khe đi, chỉ để holder 2 filter như original của lee holder lúc đó cái CPL gần lại ống kính cũng hơn 2mm bác se hết bị tối 4 góc đó, tại vì cái khe thứ 3 nó gởi thêm cho minh là option thôi, với lại bác có cái adapter ring w/a 77mm không? hay là bác dùng stepup ring 77-82 rồi dùng adapter ring 82 mm như vậy nó sẽ đưa filter ra xa ống kính hơn nó cũng bị tối 4 góc

chụp với Singh-Ray 100 x 150mm Daryl Benson 0.9 Reverse Graduated Neutral Density Filter
    ...
    Cái CPL của em như thế này ạ. Riêng cái CPL này nó dày tổng cộng khoảng 14mm

Cả 2 lens 16-35mm của em, 77mm hay 82mm em đều dùng lens adapter ring loại w/a bác ạ.

Nếu gắn holder 1 khe + CPL này --> Lens F4 đến tiêu cự khoảng 19 thì ảnh sẽ hết bị che tối, lens F2.8 thì khảong 21
    Nếu gắn holder 2 khe + CPL này --> Lens F4 đến tiêu cự khoảng 20 thì ảnh sẽ hết bị che tối, lens F2.8 thì khoảng 22
    Nếu gắn holder 3 khe + CPL này --> Lens F4 đến tiêu cự khoảng 21 thì ảnh sẽ hết bị che tối, lens F2.8 thì khoảng 23

Filer Singh-ray Reverse đắt sắc ra miếng bác nhỉ, em đặt 4 lá rồi (1,2,3,4 khẩu), nhưng đang bị hold lại tại USA, vì bên vận chuyển họ không thể giao về vietnam trước Tết AL bác ạ.

Hình chống spam. Sáng - tối - ghập ghềnh. Tại Victoria Nui Sam Lodge

Cái CPL của em như thế này ạ. Riêng cái CPL này nó dày tổng cộng khoảng 14mm
    Cả 2 lens 16-35mm của em, 77mm hay 82mm em đều dùng lens adapter ring loại w/a bác ạ.

Nếu gắn holder 1 khe + CPL này --> Lens F4 đến tiêu cự khoảng 19 thì ảnh sẽ hết bị che tối, lens F2.8 thì khảong 21
    Nếu gắn holder 2 khe + CPL này --> Lens F4 đến tiêu cự khoảng 20 thì ảnh sẽ hết bị che tối, lens F2.8 thì khoảng 22
    Nếu gắn holder 3 khe + CPL này --> Lens F4 đến tiêu cự khoảng 21 thì ảnh sẽ hết bị che tối, lens F2.8 thì khoảng 23
    cái đà thế này bác chỉ có thể 1 bỏ CPL ra ko xài chỉ xài ND và GND square
    2 là bác phải up filter system lên 150 thôi, lens 16 mà chỉ xài dc 19 thì ức chế lắm.
    cái filter quá dày + step up ring đẩy thấu kính trc của lens ra phía sau nên khi lấy góc rộng nó sẽ tối 4 góc, tệ hơn là bị 2 vạch đen

Quote Được gửi bởi ryudovn View Post
    cái đà thế này bác chỉ có thể 1 bỏ CPL ra ko xài chỉ xài ND và GND square
    2 là bác phải up filter system lên 150 thôi, lens 16 mà chỉ xài dc 19 thì ức chế lắm.
    cái filter quá dày + step up ring đẩy thấu kính trc của lens ra phía sau nên khi lấy góc rộng nó sẽ tối 4 góc, tệ hơn là bị 2 vạch đen
    Em không có dùng step-up ring bác ạ, cái CPL 105 em gắn lên cái Font Ring 105 (cái font ring này gắn trực tiếp lên trước cái holder luôn) như hình dưới

Che tối 4 góc thì bị, vạch đen thì không bị

Cảm ơn bác.

mấy bộ ở VN cũng thế à, mà có chế lại để gắn CPL 105mm thì vẫn chưa chắc hết tối

Trang 33 / 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 2331323334354383 ... Cuối cùngCuối cùng