Trang 4 / 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 234561454104 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 1111

Chủ đề: Góc ảnh Canon 16-35 mm f4 IS

Quote Được gửi bởi brianq View Post
    0015

0016

bác có tấm gốc tấm này không ạ... không tăng sharp và vibrance... em cảm ơn bác nhiều lắm !!!

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    brianQ: 1 số tấm bị ám xanh da trời nhiều quá(nhất là mấy tấm tòa cao ốc bị ám màu xanh phía trên)... bác có tấm nào nguyên gốc không edit không ạ...
    Em cũng đang quan tâm giữa con này và con 2.8ii nên muốn so thử màu gốc 2 em như thế nào . Thnks bác
    Em nghĩ màu trời đậm nhạt không đều là do chụp góc siêu rộng mà dùng CPL đó thôi. Hiệu ứng của CPL phụ thuộc vào góc của tia nắng tới vật và tới ống kính (hiệu ứng lớn nhất ở 90 độ, ở góc 0 hoặc 180 thì không có hiệu ứng gì). Khi chụp trời nắng với góc rộng thì góc phản chiếu của ánh sáng ở mỗi góc hình khác nhau rất nhiều. Do vậy mà hiệu ứng của CPL chênh nhau nhiều dẫn đến chỗ đậm chỗ nhạt. Vì lý do này mà cá nhân em tránh dùng CPL dưới ánh nắng với góc rộng. Còn chuyện ám xanh toàn hình ở một số tấm thì em nghĩ là do chọn WB thôi. Nếu ai chụp RAW thì WB không còn có ý nghĩa nhiều nữa. Cá nhân em chỉ quan tâm đến độ sắc nét và theo một số thử nghiệm mà em thấy thì ông 16-35 f/4 IS này hơn hẳn tất cả các ông Zoom siêu rộng đời trước của Canon, kể cả ống 16-35 f/2.8 II.
    Canon 6D|16-35 F4|40 F2.8 Pancake|24-105 F4|430EX
    Gitzo Series 2|Velbon Carmagne|RRS L-Plate

bác có tấm gốc tấm này không ạ... không tăng sharp và vibrance... em cảm ơn bác nhiều lắm !!!
    em gởi bác tấm hình gốc, tấm này như em nói em có dùng CPL

Chúc vui

@tarzan1234: em cũng nghĩ giống bác tại wb với lại CPL thôi, khi chỉnh hình em không có chỉnh màu bao giờ trừ khi nó ám mầu nặng quá em mới chỉnh thôi a, em cũng biết CPL với gốc rộng làm hư anh, nhưng lúc đó cái hồ nước phản chiếu không thấy tòa nhà nên em mới dung CPL
    Được sửa bởi brianq lúc 11:11 AM ngày 19-08-2014
    Chúc vui

Quote Được gửi bởi tarzan1234 View Post
    Em nghĩ màu trời đậm nhạt không đều là do chụp góc siêu rộng mà dùng CPL đó thôi. Hiệu ứng của CPL phụ thuộc vào góc của tia nắng tới vật và tới ống kính (hiệu ứng lớn nhất ở 90 độ, ở góc 0 hoặc 180 thì không có hiệu ứng gì). Khi chụp trời nắng với góc rộng thì góc phản chiếu của ánh sáng ở mỗi góc hình khác nhau rất nhiều. Do vậy mà hiệu ứng của CPL chênh nhau nhiều dẫn đến chỗ đậm chỗ nhạt. Vì lý do này mà cá nhân em tránh dùng CPL dưới ánh nắng với góc rộng. Còn chuyện ám xanh toàn hình ở một số tấm thì em nghĩ là do chọn WB thôi. Nếu ai chụp RAW thì WB không còn có ý nghĩa nhiều nữa. Cá nhân em chỉ quan tâm đến độ sắc nét và theo một số thử nghiệm mà em thấy thì ông 16-35 f/4 IS này hơn hẳn tất cả các ông Zoom siêu rộng đời trước của Canon, kể cả ống 16-35 f/2.8 II.
    .. mấy tấm chụp ngoài trời nếu ảnh mà tăng vibrance thì hay bị ám lắm... em cũng sài polar trước đó với con 24105 nhưng không có ám kiểu này... màu này là do tăng vibrance trong lr đó bác ơi
    1 số len có lớp coating rất tốt cho nên màu xanh cho ra rât tự nhiên, em cho bác xem ví dụ luôn
    tấm trên chụp =6D 35L no polar filter, chụp trời nắng chói luôn

Quote Được gửi bởi brianq View Post
    em gởi bác tấm hình gốc, tấm này như em nói em có dùng CPL

ah ok... vậy có thể do awb

.. mấy tấm chụp ngoài trời nếu ảnh mà tăng vibrance thì hay bị ám lắm... em cũng sài polar trước đó với con 24105 nhưng không có ám kiểu này... màu này là do tăng vibrance trong lr đó bác ơi
    1 số len có lớp coating rất tốt cho nên màu xanh cho ra rât tự nhiên, em cho bác xem ví dụ luôn
    tấm trên chụp =6D 35L no polar filter, chụp trời nắng chói luôn
    Tấm này của bác mặt trời chiếu từ phía sau người chụp (nhìn bóng của cây) nên góc ánh sáng tác động lên CPL là gần 180 độ. Do vậy nếu dùng CPL thì hiệu ứng của CPL là rất ít, gần như bằng 0. Hơn nữa tấm này bác không dùng CPL nên đâu có gì phải thắc mắc đâu.
    Ống kính nào cũng vậy thôi, nếu chụp góc rộng ngoài trời có nắng, mặt trời gần 90 độ với góc chụp (giơ ngón trỏ và ngón cái tạo một góc vuông, chỉ ngón trỏ về phía vật cần chụp, hướng của ngón cái vuông góc) thì CPL sẽ có hiệu ứng không đều. Càng rộng thì càng bị ảnh hưởng nhiều, mặt trời càng gần 90 độ (hướng ngón cái) thì càng ảnh hưởng nhiều.
    Được sửa bởi tarzan1234 lúc 11:21 AM ngày 19-08-2014
    Canon 6D|16-35 F4|40 F2.8 Pancake|24-105 F4|430EX
    Gitzo Series 2|Velbon Carmagne|RRS L-Plate

Quote Được gửi bởi tarzan1234 View Post
    Tấm này của bác mặt trời chiếu từ phía sau người chụp (nhìn bóng của cây) nên góc ánh sáng tác động lên CPL là gần 180 độ. Do vậy nếu dùng CPL thì hiệu ứng của CPL là rất ít, gần như bằng 0. Hơn nữa tấm này bác không dùng CPL nên đâu có gì phải thắc mắc đâu.
    Ống kính nào cũng vậy thôi, nếu chụp góc rộng ngoài trời có nắng, mặt trời gần 90 độ với góc chụp (giơ ngón trỏ và ngón cái tạo một góc vuông, chỉ ngón trỏ về phía vật cần chụp, hướng của ngón cái vuông góc) thì CPL sẽ có hiệu ứng không đều. Càng rộng thì càng bị ảnh hưởng nhiều, mặt trời càng gần 90 độ (hướng ngón cái) thì càng ảnh hưởng nhiều.
    vậy mối lần chụp building ngó lên đều bị... em nghĩ sài hood chắc ok hơn... hehe...

BrianQ: em nghĩ bác có thể thử cách này...bác lấy cái brush tăng temper lên rồi tô lên phần building (not sky), em nghĩ nó sẽ bớt ám chủ thể hơn. Thân
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 06:15 AM ngày 20-08-2014

Lens này mới nên cũng rất nhiều anh em quan tâm về chất lượng và ảnh như thế nào.. trong đó cũng có tui hihi. Mong bác @brianq đã có trên tay thì review một số điều như sau:
    Thứ nhất: Đánh giá tổng thể bên ngoài, zoom, hệ thống AF, IS
    Thứ hai: Thoạt đầu này thì bác nên đưa lên những ảnh gốc chụp JPEG từ máy (đặc biệt là chụp ở điều kiện khó như ngược sáng, nắng, tối..)
    Thứ ba: Bác nên đưa luôn thông số bức ảnh và test tại một số tiêu cự/khẩu để anh em tham khảo.
    Nếu được vậy thì cảm ơn bác rất nhiều ạh.
    Everything is beautiful but not everyone sees it

Quote Được gửi bởi TruongcaSG View Post
    Lens này mới nên cũng rất nhiều anh em quan tâm về chất lượng và ảnh như thế nào.. trong đó cũng có tui hihi. Mong bác @brianq đã có trên tay thì review một số điều như sau:
    Thứ nhất: Đánh giá tổng thể bên ngoài, zoom, hệ thống AF, IS
    Thứ hai: Thoạt đầu này thì bác nên đưa lên những ảnh gốc chụp JPEG từ máy (đặc biệt là chụp ở điều kiện khó như ngược sáng, nắng, tối..)
    Thứ ba: Bác nên đưa luôn thông số bức ảnh và test tại một số tiêu cự/khẩu để anh em tham khảo.
    Nếu được vậy thì cảm ơn bác rất nhiều ạh.
    tại vì vấn đề đánh giá em không rành lắm bác ơi,nên em không làm review post bên thử nghiệm thiết bị, nhưng hôm nào em rảnh sẽ chụp vài tấm jpeg theo ý bác
    Chúc vui

Trang 4 / 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 234561454104 ... Cuối cùngCuối cùng