Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: K3 vi vu Tuy Hòa - Nha Trang

K3 vi vu Tuy Hòa - Nha Trang

Cầm K3 đã lâu, nhưng mãi chưa post nhiều ảnh để...cảm ơn cũng như report về những điều mà chiếc máy đoạt 2 giải thưởng lớn trong năm nay mang lại. Sẵn vừa có dịp vi vu một vài nơi trong hè, em xin chia sẻ một vài trải nghiệm hình ảnh được ghi lại bằng chiếc máy này.

Em ít chữ nên chắc xin kể chuyện lại chủ yếu bằng hình.

Gears chuyến này gồm có body K3, DA*16-50 + Hoya Polarizer, Sigma 30/f1.4 và Samyang 8mm/f3.5

Thành phố Tuy Hòa chào đón bằng trời xanh trong vắt và cái nắng cuối hè ngọt ngào.

Em thấy rất nhiều nhà không sơn phết, chỉ để tường màu xi măng, nhưng kết hợp với những ô cửa sổ màu và giàn bông giấy lại tạo nên những cảm giác minimalism nhìn rất thích.

Một trong những đặc sản điểm tâm nơi đây, cơm gà ta và sườn nướng.

Cậu bé trong khu vườn nhà người bạn.

Mũi Đại Lãnh, cực Đông (chính thức) của VN trong những ngày nắng.

còn tiếp, em làm nhiêu post nhiêu....
    Được sửa bởi kidmouse lúc 08:20 PM ngày 15-08-2014

ấn tượng với tấm cuối quá anh Chuột ơi, chờ thêm hình từ con samyang 8mm này đấy ạ :D

Ngóng hình của bác Kidmouse để thấy thêm iu K-3.
    Chắc em cũng phải tính tới chuyện kiếm 1 em Samyang. :D

Em phải làm thất vọng các bác, vì thiệt ra em đem Samyang chỉ để chụp 1 góc từ trên hải đăng xuống vậy thôi; ngoài ra em cũng ít đem theo trong túi vì chủ trương tối giản thiết bị để di chuyển nhẹ nhàng và tận hưởng không gian quanh mình hơn. :p Tuy nhiên đây cũng là một lens đáng có vì nó sẽ rất đặc biệt trong một số trường hợp.

Chiều em ghé cảng cá Tuy Hòa mần một chùm ảnh tư liệu nhẹ nhàng, nắng chiều như đãi người...

Có những niềm vui đơn sơ quây quanh trái bóng tròn. BLV Tạ Biên Cương có câu nói bất hủ: "cứ vất cho trái bóng, rồi anh làm gì cũng được", nhưng trong ảnh này, em muốn nói về khối, vâng, sách chỉ khi có ánh sáng tốt như nắng, hãy đi tìm các hình khối được tạo nên...

Thánh nhân có chỉ điểm về đi tìm các hình tam giác trong hình, em cố gắng thực tập...

Con thuyền nằm nghỉ ngơi trên cát, nghe lời thầy, chụp cảnh phải có tí chút con người vào để có sự tương quan kích thước. Ngoài ra, để muốn có tâm trạng tích cực, vươn cao, hãy để họ phía trên đường chân trời...

Em bỏ thuốc lâu, nhưng em cũng nhớ dường như điếu thuốc ngon nhất, là khi được rít một hơi sau một ngày dài mần việc... Bên cạnh đó, trời tối thì em nghĩ nên cho ảnh nó tối luôn, như ảnh này em đo sáng kiểu Semi-Silhouette, dịch thô bạo là ngược sáng lấy bóng nửa vời... để lấy chút sáng nhẹ vùng shadow, quan trọng là cái background xanh lè đẹp nao lòng phía sau.. Em nhận ra hổng phải cái gì sáng bừng cũng đẹp...

Để kết, em đến cảng cá buổi chiều, em cảm nhận được không khí nơi đây đang thư giãn, yên bình, vui chơi, nghỉ ngơi (mặc dù nhiều bác địa phương hổng thích em chộp hình); rất khác biệt với cái hối hả, xôn xao khi cá về. Vì vậy em nương theo không khí đó mà chụp, không cố cưỡng ép những tư duy chủ quan duy ý chí của mình vào ảnh. Em xin cảm ơn các bác đã theo dõi :">.
    Được sửa bởi kidmouse lúc 11:45 AM ngày 16-08-2014

coi hình thầy Chuột xong quyết định không mua K3 mà mua sách :3

Cụ Cuna mần quá...nên em phải cặm cụi edit bài, bỏ vào thêm châm ngôn, trích dẫn hầu cụ... :(

Quote Được gửi bởi kidmouse View Post
    Cụ Cuna mần quá...nên em phải cặm cụi edit bài, bỏ vào thêm châm ngôn, trích dẫn hầu cụ... :(
    Bộ ảnh tuyệt lắm bác Kidmouse ! :D
    xin hãy góp ý chân thành

lên tiếp ảnh đi Chuột ơi :D,....., xem ảnh bên này khá hơn facebook, tấm số 3 xem bên này đẹp hơn bên face nhiều :D lol

tấm chụp ngược sáng của bác đẹp quá
    Pentax K-3 Prestige Edition + lens HD Limited

Em cáo lỗi vì vấp váp vài chuyện phiền hà vào tháng 7 nên giờ mới bắt đầu trở lại với loạt này được.

Một buổi chiều ở Tuy Hoà, sau một ngày đi chụp mệt nhoài, thời tiết nóng ẩm, đường phố đông đúc, bọn em bắt gặp bầu trời này. Em chỉ muốn ngắm, nhưng đành lòng không đặng nên rút máy ra. Điều này làm em nghĩ dường như những khoảnh khắc đẹp nhất dường như hay đến khi ta đã không còn cảm giác muốn chụp nữa, phần thưởng hay đến với những ai biết vượt qua những rào cản của tâm lý để tiếp tục đến với những phút cuối của cuộc chơi.

Vâng em cũng đã xem The Secret Life of Walter Mitty, và hoàn toàn cảm nhân được thông điệp khi bác chụp ảnh ba trợn đoạn cuối đã buông máy và chỉ muốn hoàn toàn tận hưởng một khung ảnh mà anh đã theo đuổi một thời gian dài. Nhưng đó là một câu trả lời mỗi người sẽ đi tìm cho mình, khi nào theo đuổi đến cùng, khi nào bấm máy, khi nào buông bỏ...

Về mặt kỹ thuật và cả visual của ảnh, lúc đầu em chỉ chọn những góc quen thuộc của mình. Nhưng khi bạn gái em gợi ý về chụp chồng xoay máy 180 độ cho shot chồng thứ 2, dường như cái hộp đang bao bọc tư duy của em như vỡ tan... Đúng thật chỉ có ta là giới hạn của chính mình, learning và wisdom, học bao nhiêu và ngộ bao nhiêu...

Được sửa bởi kidmouse lúc 11:55 AM ngày 17-09-2014

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng