Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: [HCM] hỏi cách kiểm tra canon 5D cũ

Unhappy [HCM] hỏi cách kiểm tra canon 5D cũ

tình hình là em tính mua 1 con canon 5D1,con này thì cũng cũ quá rồi nên hơi quan ngại lúc mua, các bác cho em hỏi con này có bệnh tật chung j, cũng như lúc mua nên check cái j ạ, cám ơn các bác

PS: tiện thể cho em hỏi có ai mua hàng ở Khương camera, q4 chưa, có ổn ko ạ

Các bài viết về vấn đề này nhiều lắm nên bạn có thể search lại nhé... sử dụng google search trên website vnphoto.net
    Nói thêm các vấn đề kinh nghiệm riêng mình thôi
    1.Tìm hiểu nguồn gốc máy : thường bạn hỏi người bán họ nói xách tay bên nhật về.. tin được 5% còn lại 95% là sạo... hỏi tiếp giấy tờ liên quan nếu ko có là mua một cửa hàng nào đó ở đây thôi,.. nếu là cửa hàng thì nên xem là ai tin tưởng ko ?
    2. Máy luôn có giấy có giấy check shot LBM nhưng đừng vội... hãy kiểm tra xem ngàm găn lens có dập nhiều và lỗ đeo dây mòn quá ko ? bạn nghỉ xem nếu bạn mua máy mới sau khi dùng 2k shot, bạn sử dụng kiểu nào mà hai cái đó bị hao mòn như 50k shot.
    3. Tiếp theo cái nút zoom ảnh củng là nút lấy nét, nếu bạn bấm thấy yếu thì nó đã chinh chiến bao lâu rồi ? 2k shot là ko thể và 20k shot cũng ko nhão cái nút đó.
    4. Điểm gắn flash nếu đã dập nhiều thì máy sao mới được.
    5. Nước sơn bạn nhìn ko ra đâu nhưng có cách, bạn để ý xem các góc có bóng ko và vị trí để bấm cò nữa... nếu ko bóng thì khó tin, nhìn kỹ tìm vết zướt nhẹ nếu ko tìm thấy 1 tí tẹo nào, tìm các góc khuất xem có bụi ko ? coi chừng vì 5D mà mới như vậy ko có cửa. Rất khó tìm... trừ khi bạn rất may mắn. Dùng băng keo xịn dán ở góc giựt thử bung sơn ko ?
    6. Mica hai màn hình, nếu nhìn nghiên mà ko tì vết, có cảm giác như mica máy mới thì rất khó tin vì máy đó dán màn hình từ lúc mới mua hay là mới thay mặt mica
    7. Dùng chế đọ lau sensor xem sensor có trầy ko ? Dùng phần mềm test dead pixel xem sensor còn ngon ko ?
    8. Nhìn vào khe căm thẻ nhớ xem có bị cong chân nào ko ?
    9. Sau đó chụp thử vài tấm đo sáng, iso, av, tv kiểm tra máy hoạt động hoàn hảo thì ok. Nên test với flash luôn nhé.
    10. Nhin xem mieng nhựa trên sát sensor có cháy ko nhé quan trong đó.
    Cuối cùng bạn hãy suy luận là máy này likenew hay mới dọn xong ? và số shot thực của nó là bao nhiêu.
    Những điểm bán 5D có thể là :
    1. Khánh long (máy có 1 ít trầy nhưng ko tuốt) gia cao
    2. Dung o Ba Hat (tay nay mua hang o ebay co giay to cho ban xem)
    3. Xuan_T : anh này lớn tuổi hàng lâu lâu mới có cái đẹp nha
    4. Liemsellens : có thể mua nhưng check nhé.
    5. Khuong Q4: mua dc rất hiền và dể tính, bán hàng rất đắt khách.
    Được sửa bởi taifoto lúc 12:38 AM ngày 18-08-2014

Lúc trước lâu rồi mình có đọc một bài viết rất hay của bạn trong forum viết trong box Canon (chắc chắn là trong box đó) về kinh nghiệm mua 5D.

Đây là một trong số các bài đó http://www.vnphoto.net/forums/showth...92844&page=311. Còn rất nhiều bài mà người đi hỏi chỉ cần dò tìm là ra vì thông tin về vấn đề này trên forum có nhiều không phải ít.

Quote Được gửi bởi eib1828 View Post
    Các hướng dẫn về cách kiểm tra máy củ trước khi mua trên các diễn đàn đã có nhiều chia sẻ và hướng dẫn nhưng em chia sẽ với bác thêm kinh nghiệm xương máu mà ông anh của em (cũng có nhiều người) đã vướng phải.
    Khi bác mua máy, bác test máy theo hướng dẫn xong về ngoại hình và khả năng hoạt động của máy thì bác cần lưu ý thêm:
    - Bác dùng phần mềm test shot + S/N để kiểm tra xem S/N trong main có trùng với S/N dán dưới đít máy hay không? Nếu không chắc bác có thể đưa ra các cửa hàng uy tín để nhờ kiểm tra hộ (ông anh của em mua con 7D test xong hết đưa ra cửa hàng test S/N thì S/N hiện trên phần mềm không đúng với S/N trên đít máy và sau khi kiểm tra xong thì máy cũng đi ngủ với màn hình hiện error).
    - Bác tăng iso cao và phơi đêm trong thời gian 30s và xem kết quả hình coi có bị điểm xanh đỏ không nhé nếu có thì máy đã qua quay phim nhiều hoặc bị lỗi (ông anh em đi phơi đêm về nhìn hình phơi đêm mà bầu trời đầy sao vì các điểm xanh đỏ).
    Nếu bị 2 cái đó thì tất nhiên là đập máy nhé...chúc bác có máy như ý muốn.
    Có hiện tượng spam, mod ơi để ý dùm.

Quote Được gửi bởi taifoto View Post
    Các bài viết về vấn đề này nhiều lắm nên bạn có thể search lại nhé... sử dụng google search trên website vnphoto.net
    Nói thêm các vấn đề kinh nghiệm riêng mình thôi
    1.Tìm hiểu nguồn gốc máy : thường bạn hỏi người bán họ nói xách tay bên nhật về.. tin được 5% còn lại 95% là sạo... hỏi tiếp giấy tờ liên quan nếu ko có là mua một cửa hàng nào đó ở đây thôi,.. nếu là cửa hàng thì nên xem là ai tin tưởng ko ?
    2. Máy luôn có giấy có giấy check shot LBM nhưng đừng vội... hãy kiểm tra xem ngàm găn lens có dập nhiều và lỗ đeo dây mòn quá ko ? bạn nghỉ xem nếu bạn mua máy mới sau khi dùng 2k shot, bạn sử dụng kiểu nào mà hai cái đó bị hao mòn như 50k shot.
    3. Tiếp theo cái nút zoom ảnh củng là nút lấy nét, nếu bạn bấm thấy yếu thì nó đã chinh chiến bao lâu rồi ? 2k shot là ko thể và 20k shot cũng ko nhão cái nút đó.
    4. Điểm gắn flash nếu đã dập nhiều thì máy sao mới được.
    5. Nước sơn bạn nhìn ko ra đâu nhưng có cách, bạn để ý xem các góc có bóng ko và vị trí để bấm cò nữa... nếu ko bóng thì khó tin, nhìn kỹ tìm vết zướt nhẹ nếu ko tìm thấy 1 tí tẹo nào, tìm các góc khuất xem có bụi ko ? coi chừng vì 5D mà mới như vậy ko có cửa. Rất khó tìm... trừ khi bạn rất may mắn. Dùng băng keo xịn dán ở góc giựt thử bung sơn ko ?
    6. Mica hai màn hình, nếu nhìn nghiên mà ko tì vết, có cảm giác như mica máy mới thì rất khó tin vì máy đó dán màn hình từ lúc mới mua hay là mới thay mặt mica
    7. Dùng chế đọ lau sensor xem sensor có trầy ko ? Dùng phần mềm test dead pixel xem sensor còn ngon ko ?
    8. Nhìn vào khe căm thẻ nhớ xem có bị cong chân nào ko ?
    9. Sau đó chụp thử vài tấm đo sáng, iso, av, tv kiểm tra máy hoạt động hoàn hảo thì ok. Nên test với flash luôn nhé.
    10. Nhin xem mieng nhựa trên sát sensor có cháy ko nhé quan trong đó.
    Cuối cùng bạn hãy suy luận là máy này likenew hay mới dọn xong ? và số shot thực của nó là bao nhiêu.
    Những điểm bán 5D có thể là :
    1. Khánh long (máy có 1 ít trầy nhưng ko tuốt) gia cao
    2. Dung o Ba Hat (tay nay mua hang o ebay co giay to cho ban xem)
    3. Xuan_T : anh này lớn tuổi hàng lâu lâu mới có cái đẹp nha
    4. Liemsellens : có thể mua nhưng check nhé.
    5. Khuong Q4: mua dc rất hiền và dể tính, bán hàng rất đắt khách.
    1/ Máy xách tay thì còn có thể có invoice chứ máy đóng hộp ship về thì gần như 100% ko có invoice hoặc invoice giả nhé => né thuế HQ
    2/ Anh xài các lens đời cũ, lens MF xem ngàm có trầy nhiều ko nhé , 2 cái quai máy 5k shoot thì chỉ cần đeo lens nặng như 70-200 trường xuyên thì xem sơn bay ntn cũng như dây đeo có mòn nhanh ko nhé
    3/ 2 nút đó xài lâu nó sẽ ko trơn mà bấm sẽ bị sượng nhé, 5D thiết kế 2 nút đó 1 nút nhạy, nút zoom thì ấn hẳn vào mới ăn nhé ( nọ anh lấy con 5D của bạn em mà bắt nó lỗi này, nó về đi hỏi hết mọi ng thì 5D nó thiết kế như vậy nhé )
    4/ cái này thì đúng nhưng lớp sơn của flash cũng dễ trầy, lắp 1-2 lần là để lại vết sướt sơn rồi
    5/Dùng băng keo dựt sơn nó mà bong chắc chỉ có máy mới sơn xong thôi.
    6/ cái này em ko cmt
    7/ hot/dead pixel con nào cug có, <10 điểm là ok thôi . Em từng cầm 1 con 5d2 quay phim 2 năm trời và 1 con 5D2 400k shoot mà hầu như rất ít deadpixel, anh cần e có thể đưa info chủ của 2 con đó cho a confirm.
    8-9-10 : Ok em đồng ý hết với anh

Những điểm bán 5D a list ra a có chắc là ổn hết ko )

Em mua một cái hiện giờ đang dùng tình trạng sau : khi mua firmware 1.0.1, chưa nẹp gương và đặc biệt phần nhựa ở đáy máy nhám hơn sơn ở body.

1/ Trốn thuế cũng có cơ địa của VN
    2/ Sài MF thì có ko sai

3/ 2 cái nút rất nhạy ko có chuyện 1 cái yếu đâu, trước đây em bị 1 cái ghét nên bán. Anh ko tin thì cùng em check em đang có nó trong tay.
    Cái list những người bán 5D em đưa ra ai cần mua thì đến check hàng, em đã từng check giúp bạn ở những nơi đó... cá nhân thấy ổn

Quote Được gửi bởi H2X View Post
    1/ Máy xách tay thì còn có thể có invoice chứ máy đóng hộp ship về thì gần như 100% ko có invoice hoặc invoice giả nhé => né thuế HQ
    2/ Anh xài các lens đời cũ, lens MF xem ngàm có trầy nhiều ko nhé , 2 cái quai máy 5k shoot thì chỉ cần đeo lens nặng như 70-200 trường xuyên thì xem sơn bay ntn cũng như dây đeo có mòn nhanh ko nhé
    3/ 2 nút đó xài lâu nó sẽ ko trơn mà bấm sẽ bị sượng nhé, 5D thiết kế 2 nút đó 1 nút nhạy, nút zoom thì ấn hẳn vào mới ăn nhé ( nọ anh lấy con 5D của bạn em mà bắt nó lỗi này, nó về đi hỏi hết mọi ng thì 5D nó thiết kế như vậy nhé )
    4/ cái này thì đúng nhưng lớp sơn của flash cũng dễ trầy, lắp 1-2 lần là để lại vết sướt sơn rồi
    5/Dùng băng keo dựt sơn nó mà bong chắc chỉ có máy mới sơn xong thôi.
    6/ cái này em ko cmt
    7/ hot/dead pixel con nào cug có, <10 điểm là ok thôi . Em từng cầm 1 con 5d2 quay phim 2 năm trời và 1 con 5D2 400k shoot mà hầu như rất ít deadpixel, anh cần e có thể đưa info chủ của 2 con đó cho a confirm.
    8-9-10 : Ok em đồng ý hết với anh

Những điểm bán 5D a list ra a có chắc là ổn hết ko )
    Được sửa bởi taifoto lúc 02:03 PM ngày 06-09-2014

mih mua ngay sẻi 0xxxx

Quote Được gửi bởi taifoto View Post
    Em mua một cái hiện giờ đang dùng tình trạng sau : khi mua firmware 1.0.1, chưa nẹp gương và đặc biệt phần nhựa ở đáy máy nhám hơn sơn ở body.

1/ Trốn thuế cũng có cơ địa của VN
    2/ Sài MF thì có ko sai

3/ 2 cái nút rất nhạy ko có chuyện 1 cái yếu đâu, trước đây em bị 1 cái ghét nên bán. Anh ko tin thì cùng em check em đang có nó trong tay.
    Cái list những người bán 5D em đưa ra ai cần mua thì đến check hàng, em đã từng check giúp bạn ở những nơi đó... cá nhân thấy ổn
    cái số 3, cái đó ko phải nhạy với yếu mà ngta thiết kế như vậy đó a à, em test lại với nhiều con 5D rồi.
    Còn list các bác thuơng gia thì em chỉ sure vs anh là bên a Thoại là ok, đảm bảo ko sơn tút, các chỗ khác phải coi lại về rất nhiều thứ.
    Anh cần thông tin 5D có thể inbox

Sao bác không nghỉ đến lúc này 5D đã nhão hết rồi. Em có 1 cái không bị nha bác. Bác nghỉ sao hãng Canon đi làm cái máy ra có cái nút bấm nghe như bị liệt.

Dạ thưa với bác khi em cầm con ko bị nhão em tưởng nó bung ra bùa lại.. em phải đem ra thợ bung dàn áo ra kiểm tra -> ở trong đó có miếng cao su, nếu miếng này yếu thì cái nút đó sẽ bị trường hợp bấm sâu có tác dụng. Bác nào cãi chuyện này đứng ra độ con 5D với em nè.. Xin nói rõ là em đang sở hữu nó đây và Bác đừng thử nữa vì trươc khi em có nó em cũng có suy nghỉ như Bác, nhưng anh kỹ thuật ở LBM nói là ko có vì Canon ko điên thiết kế 5D bị lỗi như vậy, muốn ko bị thì vào LBM đặt hàng cái đó gọi là phần top có mấy triệu à thay vào là hết và hiện nay đang còn hàng.. trước đây em bị nên đã tìm hiểu đến cùng.

Còn 1 vấn đề nữa là bung ra lấy bàn chãi đánh răng chà kỹ điểm tiếp xúc của miếng cao su cũng giúp giảm đi nhiều lắm đó, đã có làm mới nói nha bác...

Quote Được gửi bởi H2X View Post
    cái số 3, cái đó ko phải nhạy với yếu mà ngta thiết kế như vậy đó a à, em test lại với nhiều con 5D rồi.
    Còn list các bác thuơng gia thì em chỉ sure vs anh là bên a Thoại là ok, đảm bảo ko sơn tút, các chỗ khác phải coi lại về rất nhiều thứ.
    Anh cần thông tin 5D có thể inbox
    Được sửa bởi taifoto lúc 11:04 PM ngày 08-09-2014

tks các bác góp ý tận tình, e đã lấy con 5d series3 fullbox ở chỗ a Khương, ốc vít thì có vẻ bị tháo rồi, mà đến h mọi thứ đều ổn cả nên cũng yên tâm

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng