Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 44

Chủ đề: Sony A5100: sử dụng sensor 24 "chấm" của A6000 và LCD cảm ứng của NEX-5T

Quote Được gửi bởi e63d90 View Post
    Em đang dùng f3 và 7100, nhưng bây giờ 90% 7100 nằm trong tủ :D. Lý do em ko bán 7100 vì em làm về du lịch nên đôi khi có những photo tours thì phải dùng DSLR cho nó bờ rồ để dễ chém gió với pax :D. Còn thực tế sử dụng hàng ngày thì Em khoái nex hơn. Chỉ khó chịu mỗi vấn đề focus của F3. Em đang tính mua con A6000 nhưng ko bít thực tế Af của nó có vượt trội hơn ko. Do đặc thù công việc ko có time MF nên em cần Af tốt nhất có thể !
    Bác giống em rồi :D e hay lang thang chụp phong cảnh, đời thường (chụp trộm), chụp gia đình vs mấy đứa nhỏ ở nhà. Con F3 này focus thì quá chậm rồi, ko phù hợp mỗi cái đó nên e phải bán. A6000 e cũng đang lên kế hoạch rồi cơ mà A5100 ra e phải cân nhắc. Sensor, Af như nhau mà một đằng lại nhẹ hơn, màn hình lật tự sướng với gia đỉnh, lại có cảm ứng chỉ đâu nét đó... lại rẻ hơn nhiều so với một em pro nhiều "bánh xe" với cái EVF và vỏ kim loại... thì chắc chắn e chọn cái đầu tiên rồi ạ :D

Quote Được gửi bởi nsontung View Post
    Bác giống em rồi :D e hay lang thang chụp phong cảnh, đời thường (chụp trộm), chụp gia đình vs mấy đứa nhỏ ở nhà. Con F3 này focus thì quá chậm rồi, ko phù hợp mỗi cái đó nên e phải bán. A6000 e cũng đang lên kế hoạch rồi cơ mà A5100 ra e phải cân nhắc. Sensor, Af như nhau mà một đằng lại nhẹ hơn, màn hình lật tự sướng với gia đỉnh, lại có cảm ứng chỉ đâu nét đó... lại rẻ hơn nhiều so với một em pro nhiều "bánh xe" với cái EVF và vỏ kim loại... thì chắc chắn e chọn cái đầu tiên rồi ạ :D
    Thế thì em lót dép ngồi hóng bác rì view em nó rồi tính tiếp ợ ! :D

Ko có EVF là cả 1 sự thiệt thòi đấy ;)

Quote Được gửi bởi f22_Raptor View Post
    Ko có EVF là cả 1 sự thiệt thòi đấy ;)
    Thú thực với bác là e cũng chưa chơi con máy nào có EVF cả, mới chỉ đựoc cầm dùng ké con A7 của thằng bạn thì phải công nhận EVF nó sáng mà sinh động chả kém gì Viewfinder quang học cả. Thậm chí còn ngon hơn vì thể hiện được ảnh sáng tối ntn, DOF dày mỏng các kiểu... Cơ mà thiết nghĩ nó cũng ngốn pin y như LCD thì tội gì ko dùng luôn LCD cho nó to rõ ràng bác nhỉ ?

Ra nắng bác ngắm bằng cái gì =D
    Pin cứ sắm 2 cục, sao phải lo?

Quote Được gửi bởi f22_Raptor View Post
    Ra nắng bác ngắm bằng cái gì =D
    Pin cứ sắm 2 cục, sao phải lo?
    ô hô bác nói đúng :D giờ em mới nghĩ ra.
    Đúng là LCD ra nắng chỉ dùng để xác định máy có đang chạy mà phần lớn ảnh e toàn chụp ngoài trời :v
    A6000 nghĩ cũng đúng là đáng giá đây, cơ mà em vẫn thích cảm ứng hơn, auto focus dễ mà zoom manual focus cũng tiện :D

ô hô bác nói đúng :D giờ em mới nghĩ ra.
    Đúng là LCD ra nắng chỉ dùng để xác định máy có đang chạy mà phần lớn ảnh e toàn chụp ngoài trời :v
    A6000 nghĩ cũng đúng là đáng giá đây, cơ mà em vẫn thích cảm ứng hơn, auto focus dễ mà zoom manual focus cũng tiện :D
    Em là em khoái cái trò chọt vào màn hình lấy nét rồi nhá ! :D. F3 cứ phải chạy các điểm lấy nét, tốn thời gian ! Còn EVF đối với cá nhân em thì có lẽ cũng ko quan trọng lắm vì từ trc đến giờ em toàn chụp phong cảnh ngoài trời với F3 nên quen LCD cmnr ! :D

Mình thì lại chọn loại kg có EVF vì nó nhỏ gọn, gắn lens 16, 20/2.8 là có thể bỏ vào túi áo sơ mi dc, cảm giác chụp với LCD nó khỏe hơn với EVF niều, nhất là chụp ở tầm thấp cỡ ngang bụng.

Mặc dù EVF của nex hơi chán, nhưng máy có EVF thì trông nó vẫn pro và đẹp hơn, có thêm cách ngắm chụp cũng hay.

Quote Được gửi bởi e63d90 View Post
    Em là em khoái cái trò chọt vào màn hình lấy nét rồi nhá ! :D. F3 cứ phải chạy các điểm lấy nét, tốn thời gian ! Còn EVF đối với cá nhân em thì có lẽ cũng ko quan trọng lắm vì từ trc đến giờ em toàn chụp phong cảnh ngoài trời với F3 nên quen LCD cmnr ! :D
    F3 lấy nét đã chậm, lại chi chít điểm lấy nét mà chỉ có 4 phím điều hướng (trên, dưới, trái, phải) thay vì 8 như DSLR thế nên muốn chỉ định điểm lấy nét khá mệt mỏi.
    A5100 này mà lấy nét nhanh như A6000 và có màn hình cảm ứng thì AF, MF vô đối. DSLR cứ phải gọi là hít khói. :D
    Em dùng thử NEX-5R của mấy ông bạn cảm giác như smart phone luôn :D có wifi, flickr... share ảnh, up fb rất tiện :D
    Được sửa bởi nsontung lúc 01:15 AM ngày 16-08-2014

quá đã! lại phải để dành hầu bao nữa.

Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng