Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Xóa chữ ký

Xóa chữ ký

Sau khi tham khảo khá kỹ nội quy http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=413, em có add topic mua bán của bản thân (post trong VNPT) vào chữ ký

HIện chữ ký đã được xóa với 1 comment khá là "ngắn gọn súc tích". (vui lòng nhìn chữ ký của em)

EM có 2 thắc mắc sau

1 - Em vi phạm khoản nào trong mục chữ ký?
    2 - Có bạn nói em vi phạm mục quảng cáo. Nếu có, xin BQT định nghĩa thế nào là quảng cáo? Link nội bộ VNPT có thuộc dạng quảng cáo không?

Em xin cảm ơn

1. Em chỉ nêu lên một tình huống nhỏ để anh suy nghĩ và anh sẽ phải đặt anh vào hoàn cảnh của một thành viên của BQT để diễn giải.

2. Giả sử việc anh làm (để link bán hàng của anh trong vnphoto vào trong chữ ký), và cứ cho rằng đây không phải là quảng cáo đi, nếu điều đó không bị cấm nghĩa là anh đang tạo ra một tiền lệ cho tất cả mọi thành viên khác làm như anh. Vì họ thấy anh làm được, họ sẽ làm theo. Anh vô tình mang hàng của anh đi rao bán ở khắp nơi trong forum, ngoài box mua bán ở mỗi khi anh post bài ở bất cứ nơi đâu trong forum.

3. Một thành viên dưới 50 bài thấy đây là cơ hội tốt. Người đó nhờ một bạn thân (đã có hơn 50 bài trong topic) mở topic mua bán cho bản thân và cứ cho rằng việc nhờ này không thể nào phát hiện ra bởi vì rất khó phát hiện chỉ qua bài post, sau đó lấy link bỏ vào trong chữ kỹ. Như vậy thành viên dưới 50 bài chỉ vì một suy nghĩ thông minh chút đã có thể rao bán hàng ở kháp nơi chỉ cần chịu khó post bài ở mọi nơi trong forum.

4. Cho nên các anh BQT gỡ bỏ link của anh trong chữ ký chỉ vì không muốn anh tạo ra tiền lệ cho thành viên khác noi theo.

5. Về câu hỏi của anh định nghĩa quảng cáo, điều D(iii) của nội quy đã ghi rõ khi có tranh chấp về giải thích từ ngữ trong nội quy thì quyền giải thích sẽ thuộc về BQT, anh đọc lại thử xem. Cho nên em nghĩ anh supmod mã gỡ chữ ký của anh đã cho rằng đó là một hình thức quảng cáo. Điều 4 của nội quy đã ghi là không được quảng cáo dưới mọi hình thức trong forum. Anh thử hỏi lại một bạn của anh mang tính khách quan đứng ngoài xem coi anh làm vậy có xem là quảng cáo không.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Quote Được gửi bởi vietbingo View Post
    Sau khi tham khảo khá kỹ nội quy http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=413, em có add topic mua bán của bản thân (post trong VNPT) vào chữ ký

HIện chữ ký đã được xóa với 1 comment khá là "ngắn gọn súc tích". (vui lòng nhìn chữ ký của em)

EM có 2 thắc mắc sau

1 - Em vi phạm khoản nào trong mục chữ ký?
    2 - Có bạn nói em vi phạm mục quảng cáo. Nếu có, xin BQT định nghĩa thế nào là quảng cáo? Link nội bộ VNPT có thuộc dạng quảng cáo không?

Em xin cảm ơn
    11002 thấy bạn bức xúc nên vào trả lời:

- 11002 không xóa chữ ký của bạn, tuy nhiên, nếu thấy bạn dùng chữ ký để quảng cáo bán hàng, 11002 cũng sẽ xóa, BQT đã thống nhất như vậy.
    - Chữ ký của bạn vi phạm điều 7 nội quy vnphoto.net, chính xác là bạn đang "tự quảng cáo" cho hoạt động bàn hàng của chính mình, bạn mang hàng hóa của mình đi bán khắp diễn đàn dưới mỗi post.
    - Có thể ở trang web khác, bạn thực hiện (tự) quảng cáo trong chữ ký, nhưng ở vnphoto.net, phải được BQT đồng ý, bạn mới có quyền (tự) quảng cáo.

Thay mặt BQT, 11002 trả lời chung nhất để các bạn khác hiểu thêm.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cảm ơn bạn Nikonian đã chia sẻ suy nghĩ

Cảm ơn anh Toại đã giải thích.

Tuy nhiên em xin có 1 đề nghị nhỏ về việc thêm chữ "Tự" vào điều 7 - chữ ký. Việc này sẽ tránh các bạn khác vô ý vấp phải và giúp vnpt tường minh/rõ ràng hơn.
    Được sửa bởi vietbingo lúc 08:16 AM ngày 06-08-2014

Quote Được gửi bởi vietbingo View Post
    Cảm ơn bạn Nikonian đã chia sẻ suy nghĩ

Cảm ơn anh Toại đã giải thích.

Tuy nhiên em xin có 1 đề nghị nhỏ về việc thêm chữ "Tự" vào điều 7 - chữ ký. Việc này sẽ tránh các bạn khác vô ý vấp phải và giúp vnpt tường minh/rõ ràng hơn.
    Nội quy tránh "rườm rà" em ơi!
    Quảng cáo là từ chung nhất bao gồm cả việc quảng cáo cho chủ thể khác (có hoặc không thu phí) lẫn tự quảng cáo cho chính mình
    Chúc Bình An
    FaceBook

Mình có theo dõi mấy cái topic kiểu này, nói thực ra thì là các Mod(Admin) làm đều chưa tốt:

1. Các bạn cho rằng VNPhoto là 1 cái gì đó lớn, được tham gia vào là 1 vinh hạnh rồi, các bạn chỉ được phép chia sẻ, bình luận, mọi hình thức khác đều bị liệt vào quảng cáo.

2. Nếu nói link tới fb, blog là quảng cáo(mình có để link tới blog kĩ thuật cũng bị coi là quảng cáo) thì ngay cả Mod 11002 cũng nên bỏ nó đi, hoặc các bạn ghi rõ ràng luôn là ko chèn link trong chữ kí, như thế có phải là đơn giản không nào. Làm thế này tự dưng lại tòi ra 1 vấn đề gây tranh cãi. Ừ thì bạn link tới fb, fb của bạn trong Albums ảnh có 1 số album sản phẩm từ shop bạn đang quản lý, còn lại là ảnh cá nhân bt, như thế có được coi là quảng cáo ??? Các bạn tự làm khó mình.

3. Các bạn làm cũng không kĩ, nếu đã xác định làm gì thì làm cho tới, làm cho tốt. Nếu xóa của 1 thành viên thì nên đi xóa của các mem khác, chả đâu xa lạ, mình lấy VD ở đây, chữ ký của chủ thớt này theo các bạn có HỢP Ý CÁC BẠN không ?

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=186807

Còn nếu làm không tốt, làm không tới thì tốt hơn là đừng làm, chúng ta đã quá thừa những thứ dở dang, nửa mùa rồi.

4. Nhiều người nói nước mình không quản lý được thì cấm, các bạn cũng đang như thế đấy. Nếu các bạn tham gia các diễn đàn về ảnh ở qui mô thế giới thì các bạn có thấy những qui định oái oăm thế này không ? Hay là các bạn tự đặt ra và cho nó là đúng ?

Mình quen nói thẳng, nói thật, nhìn thẳng vào sự thật mà nói, có điều gì các bạn không vừa lòng thì mình cũng chịu. Chỉ là chia sẻ ý kiến thôi.

@Thêm 1 trường hợp nữa, mình đoán là Mod hay Admin thì có quyền quảng cáo

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=179973

User maycatang
    Được sửa bởi chimkudo lúc 11:41 PM ngày 06-08-2014
    Keep calm and take a shot.

Bạn vietbinggo

1. Luôn tiện mình trả lời bài viết của bạn chimkudo thì mình giải thích cho bạn trong việc bạn đề nghị đưa "tự" vào trong điều 7, cho dù anh 11002 đã giải thích với bạn. Nguyên tắc của mình là người làm luật phải có trách nhiệm giải thích rõ ràng cho mọi người hiểu vì chỉ khi nào họ hiểu rõ ý nghĩa thì họ sẽ thấy mọi thứ rõ ràng và minh bạch, đó là hai định nghĩa mà hiện tại vẫn còn mang tính xa xỉ trong luật pháp Việt Nam.

2. Về nguyên tắc soạn thảo những gì liên quan đến luật pháp thì khi bạn soạn những văn bản áp dụng sâu rộng bạn phải khái quát hóa đi lên về tính vĩ mô. Ngược lại khi bạn soạn thảo văn bản như hợp đồng chẳng hạn thì bạn phải soạn đi xuống bởi vì bạn không muốn cho đối phương tự do giải thích điều bạn viết.

3. Vì vậy, khi bạn đưa "tự" vào trong điều 7 nghĩa là thành viên không được phép dùng chữ ký để tự quảng cáo, bạn đã vô tình tạo ra lỗ hổng ngay trong câu bạn viết. Nghĩa là lúc đó thành viên được phép dùng chữ ký để quảng cáo cho người khác vì bạn chỉ cấm họ tự quảng cáo cho họ. Nói cách khác, nếu họ làm gì mà không tự cho họ thì OK.

4. Viết nội quy bình thường không khó, cái khó là phải viết làm sao mà 10-20 năm sau cho dù thực tế cuộc sống thay đổi điều kiện thay đổi mà không cần phải thay đổi nội dung của nội quy vẫn có thể dùng được, để làm điều đó đòi hỏi phải có khả năng nhìn thấy được tương lai xảy ra.

5. Không nên hở ra một tí là mang nội quy ra đi đổi. Hiến pháp cũng vậy, không nên 10-20 năm đem hiến pháp ra thay đổi theo ý của người lãnh đạo. Người lãnh đạo phải nằm dưới hiến pháp chứ không phải nằm trên hiến pháp.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 06:23 AM ngày 07-08-2014 Reason: Bổ sung điểm 5

1. Về bài viết mới nhất của anh chimkudo, mình trả lời như sau:

- Mình không có trong tay danh sách các anh đăng ký quảng cáo đóng tiền cho forum vì danh sách này anh apham nắm nhưng mình đã đọc những bài viết có liên quan đến anh ấy thì mình tin rằng anh ấy đã đăng ký quảng cáo trang web cá nhân (studio) trên vnphoto. Trong trường hợp này là hoàn toàn hợp lệ.

- Tất cả chữ ký có quảng cáo cá nhân mà không có thỏa thuận với BQT đều sẽ bị xóa. Nếu như bạn, hay các bạn nào thấy, các bạn hãy gửi report cho mod biết. Một ngày forum có nhiều topic đôi lúc mod không thấy chứ không phải bỏ qua bởi vì bỏ qua cho một người là sẽ tạo ra tiền lệ cho người khác noi theo. Bản thân mình đã report việc này rất nhiều lần cho mod.

- Mình không tin là mod ở đây lạm quyền dùng quyền cá nhân trục lợi hơn thành viên. Mọi người ở đây rất ý tứ trong việc này. Mình ví dụ các anh mod (mình không nêu tên) trong box mua bán bản thân họ cũng bán hàng nhưng họ rất ý thức trong việc up topic cá nhân của họ. Mình cho rằng phải nên làm như vậy thì như Singapore, làm lãnh đạo là phải làm gương cho người khác về sự tôn trọng nội quy. Bởi vì người dân thường người ta sẽ thấy chứ không phải người ta im lặng không nói là người ta không biết bạn đang lạm dụng quyền lực đâu.

- Mình đã xem qua phản ảnh của bạn về chữ ký của anh maycatang. Anh ấy không quảng cáo link bán hàng cho anh ấy. Anh ấy chỉ giới thiệu flicker, FB và website (chưa hình thành) có hình của anh ấy. Quảng cáo website cá nhân (photo gallery) thì cũng như flickr của bạn, đây là việc các thành viên ở đây (trừ mình ra) ai cũng làm. Nếu như giả sử anh maycatang sẽ quảng cáo website bán hàng của anh ấy, mọi người trong BQT sẽ góp ý cho anh ấy, tránh để tạo ra suy nghĩ như bạn nói trong public là mod được quyền tự do hơn người khác.

- Về việc bạn suy luận về ý nghĩa "cấm đoán", từ lâu mình đã có viết một bài trong forum giải thích rõ ràng sự khác biệt giữa một quốc gia và một forum trong vấn đề quyền tự do của mỗi người vs nội quy cấm đoán. Chúng ta không mang một quốc gia vào so sánh một forum. Trong forum, đó là quyền sở hữu cá nhân, họ không có nghĩa vụ như một quốc gia mà người lãnh đạo sống được là nhờ lương và thuế của người đóng thuế. Mỗi thành viên forum không có chuyện đóng thuế để nuôi forum. Cho nên trách nhiệm và nghĩa vụ phải khác nhau.

Quote Được gửi bởi chimkudo View Post
    Mình có theo dõi mấy cái topic kiểu này, nói thực ra thì là các Mod(Admin) làm đều chưa tốt:

1. Các bạn cho rằng VNPhoto là 1 cái gì đó lớn, được tham gia vào là 1 vinh hạnh rồi, các bạn chỉ được phép chia sẻ, bình luận, mọi hình thức khác đều bị liệt vào quảng cáo.

2. Nếu nói link tới fb, blog là quảng cáo(mình có để link tới blog kĩ thuật cũng bị coi là quảng cáo) thì ngay cả Mod 11002 cũng nên bỏ nó đi, hoặc các bạn ghi rõ ràng luôn là ko chèn link trong chữ kí, như thế có phải là đơn giản không nào. Làm thế này tự dưng lại tòi ra 1 vấn đề gây tranh cãi. Ừ thì bạn link tới fb, fb của bạn trong Albums ảnh có 1 số album sản phẩm từ shop bạn đang quản lý, còn lại là ảnh cá nhân bt, như thế có được coi là quảng cáo ??? Các bạn tự làm khó mình.

3. Các bạn làm cũng không kĩ, nếu đã xác định làm gì thì làm cho tới, làm cho tốt. Nếu xóa của 1 thành viên thì nên đi xóa của các mem khác, chả đâu xa lạ, mình lấy VD ở đây, chữ ký của chủ thớt này theo các bạn có HỢP Ý CÁC BẠN không ?

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=186807

Còn nếu làm không tốt, làm không tới thì tốt hơn là đừng làm, chúng ta đã quá thừa những thứ dở dang, nửa mùa rồi.

4. Nhiều người nói nước mình không quản lý được thì cấm, các bạn cũng đang như thế đấy. Nếu các bạn tham gia các diễn đàn về ảnh ở qui mô thế giới thì các bạn có thấy những qui định oái oăm thế này không ? Hay là các bạn tự đặt ra và cho nó là đúng ?

Mình quen nói thẳng, nói thật, nhìn thẳng vào sự thật mà nói, có điều gì các bạn không vừa lòng thì mình cũng chịu. Chỉ là chia sẻ ý kiến thôi.

@Thêm 1 trường hợp nữa, mình đoán là Mod hay Admin thì có quyền quảng cáo

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=179973

User maycatang
    Thoải mái chơi và vui vẻ đi bác.

Các câu hỏi của bác, bác và mọi người điểu hiểu và tự trả lời được hết mà.
    VD như:
    - Tại sao lên máy bay, anh A được ngồi ghế thương gia, còn anh B không được?
    - Tại sao BQT đã edit bài, xóa bài, nhắc nhở về trích link quảng cáo site cá nhân, Anh C biết nhưng vẫn cố tìm cách trích link?
    - Tại sao ...
    Được sửa bởi 11002 lúc 12:25 PM ngày 07-08-2014
    Chúc Bình An
    FaceBook

Nói sao thì cũng đúng cả, huề cả làng.
    Keep calm and take a shot.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng