Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Xin ý kiến: Nên dùng khung Cr-Mo hay Aluminum?

Xin ý kiến: Nên dùng khung Cr-Mo hay Aluminum?

Hiện mình thấy khung xe phổ biến thường dùng 2 loại là Cr-Mo (thép) và Aluminum (nhôm). Khung Cr-mo thì "dẻo dai" hơn trong khi khung nhôm thì "giòn" hơn, nhưng Cr-mo lại nặng hơn Aluminum. Theo mọi người qua thực tế sử dụng thì ta nên sử dụng loại chất liệu nào thì tốt hơn?

Cảm ơn
    Canon 5D + 20mm + 28mm + 50mm + 85mm + 70-200mm
    http://www.flickr.com/photos/quantb

Tùy loại xe thôi, Ưu nhược điểm khác nhau, mình không có xe nào khung nhôm cả nhưng xe khung thép của mình rất nhẹ do dùng thép đắt tiền. Tuy nhiên nếu mua các xe trung bình thì nên mua xe khung nhôm vì đỡ bỉ rỉ hơn, nhiều lực chon hơn và nhẹ hơn xe khung thép. Ngoài ra có nhiều lực chọn hơn xe thép rất nhiều. Đa số xe leo núi /road/hybrid bây giờ là khung nhôm, xe touring thì đa số dùng khung sắt.

Bạn đinh mua leo núi , touring , hybrid hay road ?
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Bác xich lô ^_^ ko biết cho em thêm kiến thức hybrid vs touring được không? Em chưa có khái niễm rõ ràng về nó. Em cám ơn trước.

- Bác hanvinh: Touring thì chắc bác biết rồi còn Dòng Hybrid (lai) là dòng xe đa dụng lai giữa MTB (địa hình) và Road (đua đg trường) cụ thể như dòng Hybrid của Giant Anyroad, chi tiết cụ thể thì có lẽ nhơ bác xichlo giải thích giúp, tui up mấy cái ảnh cho bác xem vậy.
    1/ Dây là con Hybrid Giant Anyroad 0 của tui nè

2-3/ Còn đây là mấy còn họ hàng của nó trên NET

Nikon D750/ 24-70 2.8G/85 1.8G
    Vui là Chánh

Nói chung thì touring khác với road là touring thường có chấu để gắn fender chắn bùn, và giỏ chở hàng trước và sau. Thêm nữa là dùng bánh dày hơn và có 3 số trước để lên dốc dễ hơn. Chi tiết hơn thì có thể nói là thiết kế khung sườn (relaxed geometry) cũng khác xe road để chạy đường dài thoải mái hơn.
    Còn một loại nữa là ranndoneur có thể rất thích hợp với dân chụp ảnh. Đây là loại xe ở giữa road và touring. Loại này nhẹ gần như road dùng để đua đường dài (200km), nhưng thiết kế thích hợp để chịu được đường xấu và có giỏ đựng hàng nhẹ phía trước.
    "Il n'y a rien de plus subjectif que l'objectif." Doisneau.

Nói chung các khái niệm hybrid vs touring vs road vs MTB là khoang 30-40 năm nay mới có rõ ràng. Chứ hồi xửa hồi xưa không có khái niệm Hybird, Touring hay Road. Tóm lại bạn có một cái xe đạp , nhảy lên là đi thôi không nằm rõ mục đích là đi đâu , làm gì. Xe đạp đơn giản chỉ là công cụ giao thông, đi 10km hay 10,000km cũng thế. Càng về sau mới có sự chia ra rõ ràng về mục đích , tùy thuộc vào mục đích mà xe được cấu tạo khác nhau , xe đua thì chúi về phía trước cho tốc độ, leo núi thì làm khung to khỏe để lắp được bánh to gai etc.

Quay lại Touring và Hybrid, như ở trên nói , cơ bản là như nhau nhưng touring do đi đường xa, tải nhiều nên có chỗ gắn baga trước và sau, càng sau dài hơn để đeo túi khi đạp không đụng chân. Dáng ngồi thẳng hơn, cao hơn cho đỡ mỏi lưng. Ngoài ra touring còn chia làm nhiều loại là touring trên đường phẳng hay touring trong rừng, địa hình gồ ghề. Touring thường là có tay cầm như xe cuộc, hoặc ngang như xe leo núi. Lốp touring thì từ 700x28 đến to đùng.

Hybrid thì như đúng tên gọi là lai giữa các dòng touring và leo núi , mỗi thứ một tí , cũng có chỗ gắn baga , cũng có thể có cả phuộc nhún nhưng không khỏe bằng xe touring cũng không leo núi được như xe MTB. Nói chung hybrid dùng cho các quãng đường ngắn , đạp thể thao. Đa số xe hybrid bây giờ gắn được lốp 700x32 , và tay ngang.

Tóm lại nếu đạp quanh quẩn hoạc đi ngắn Hybrid là thích hợp nhất.

Quote Được gửi bởi hanvinh84 View Post
    Bác xich lô ^_^ ko biết cho em thêm kiến thức hybrid vs touring được không? Em chưa có khái niễm rõ ràng về nó. Em cám ơn trước.
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Giờ em mới quay lại nơi này để đọc ^_^ cám ơn 2 bác Ng@Diep và Xichlo nhé.

Sao em lại nghĩ khác hybrid là lại giữa touring vs road. Chẳng là vi em có 1 chiếc chả biết nó theo thê loại nào nhưng bánh 700c 32c + sườn có baga. Em suy nghĩ đơn giản nếu thuần touring bánh 26" vì tải nặng cần bánh 26" để ổn định hơn 700c, nhưng xe em bánh 700c như road vẫn có baga như kiểu touring như không có phuột trước sau. Em ko hiểu ý của em hiểu đúng không? Hybrid lại touring + road.

Em thấy bác Xichlo nói cũng có phần đúng, cỡ bánh xe thì ko nói được điều gì vì xe touring m thấy nhiều bác trong hội vẫn chạy bánh 700, Touring thiên về đạp trớn, tải nặng, yêu cầu ổn định (bác đổ đèo hoặc vào khúc đường xấu với 20-30kg ở Baga sau sẽ hiểu yếu tố này quan trọng thế nào), road lại thiên về tốc độ, nhẹ, ít cản gió mấy tính chất này đối lập nhau hoàn toàn nên em nghĩ bác xichlo nói có vẻ hợp lý hơn ạ.
    D300 + 24f2.8 + 18-70 + 50f1.4 + 55-200 = ảnh chụp vẫn tào lao