Trang 5 / 46 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 454

Chủ đề: Photography Glossary - thuật ngữ nhiếp ảnh

Cám ơn bác Newbie_SG đã bỏ công sức để giải thích cho những newbie như em. Em vẫn mù mở ở chổ While Balancing quá bác ah, em vẫn chưa hình dung được nhiệt độ màu là nhiệt độ gì? nó thể hiện điều gì? Tại sao khi ánh sáng càng ít (bóng râm) thì nhiệt độ lại càng cao?

Rất cảm ơn Bác Newbie!Bác chia sẻ cho anh em những kiến thức rất bổ ích cho những người mới tập tành.Có bao nhiêu công phu truyền lại hết cho anh em nhé bác.Một lần nữa cám ơn.

Đây là minh hoạ vắn tắt về nhiệt độ màu (color temperature)

Được sửa bởi Newbie_SG lúc 10:17 AM ngày 06-08-2008

Cám ơn bác Newbie_SG. Bác cho cái hình hoạ em thấy dể hiểu hơn rồi (nhưng mà hỏng biết hiểu có đúng không??!)
    Như vậy để khoảng 4000 thì ảnh ra sẽ có màu sáng trắng. Muốn vàng - đỏ thì hạ xuống. Muốn xanh lè thì tăng lên. Em hiểu như vậy có đúng không ah?

Quote Được gửi bởi H.F View Post
    Cám ơn bác Newbie_SG. Bác cho cái hình hoạ em thấy dể hiểu hơn rồi (nhưng mà hỏng biết hiểu có đúng không??!)
    Như vậy để khoảng 4000 thì ảnh ra sẽ có màu sáng trắng. Muốn vàng - đỏ thì hạ xuống. Muốn xanh lè thì tăng lên. Em hiểu như vậy có đúng không ah?
    Phải ngược lại mới đúng bạn ạ.
    Nếu ảnh ám vàng quá thì bạn giảm oK trong máy xuống, nó sẽ xanh. Còn nếu ảnh xanh quá, cảm giác lạnh lẽo, thì bạn tăng oK trong máy lên.

Cám ơn Bác nhiều, bây giờ em có thể hệ thống được phần nào cái mớ kiến thức lộn xộn của em.

Quote Được gửi bởi Newbie_SG View Post
    15. Firmware

Cái này em không biết dịch sao cho rõ nghĩa. Hardware là Phần cứng, Software là Phần mềm, thì Firmware là Phần sụn chăng?
    Theo hiểu biết của tôi, có một từ Hán-Việt gần gũi với khái niệm "Firmware", là "Trung Kiện". Mong các bác hiểu rõ hơn bổ xung thêm.

Thân.
    Có 2 điều mà loài người theo đuổi từ lúc biết ý thức: Sự thật và Cái đẹp.

Em nghĩ firmware cũng là một loại software thôi. Bác cứ để nguyên firmware thì hơn, không nhất thiết phải dịch từng chữ một.

Bác Newbie cho em hỏi em muốn copy những bài trong thread này của bác vào bloc của em có được không? Tất nhiên là để ref của bác với source vnphoto.net

Cảm ơn bác! Bài viết rất chi tiết , bổ ích.

Anh Newbie_SG ơi, trong quyển Camera User Guide của em có hướng dẫn về lock nhưng vẫn chưa rõ lắm. Xin anh Newbie_SG vùi lòng giải thích rõ hơn phần này giùm em. Cụ thể là Shooting Hard-to-Focus Subjects (Focus Lock, AF lock), Locking the Exposure Setting (AE Lock), Locking the Flash Exposure Setting (FE Lock). Em xin cảm ơn anh.

Trang 5 / 46 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng