Trang 12 / 46 Đầu tiênĐầu tiên ... 2101112131422 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 111 đến 120 / 454

Chủ đề: Photography Glossary - thuật ngữ nhiếp ảnh

Quote Được gửi bởi mastermilan View Post
    Bác nào giải thích giúp em 2 thuật ngữ khóa nét và khóa sáng là gì và vì sao lại phải dùng nó được không ợ ?

Thanks cả nhà
    Bác xem lại post #52-#53 của topic.

Khóa nét (AF-Lock) dùng để giữ ống kính không cho tiếp tục lấy nét lại, VD trong trường hợp bác phải lia ống kính để bố cục lại mà không thay đổi cự ly lấy nét nữa.

Khóa sáng (AE-Lock) thì giữ nguyên khẩu+tốc ở lần đo sáng trước, dùng cho cú chụp sau:
    VD bác đo sáng đúng cho mặt chú rể, khóa lại, sau đó dịch chuyển điểm lấy nét, lia ống kính để bố cục, lấy nét lại thoải mái mà không sợ máy tự đo sáng lại ở half-press tiếp theo (lúc này điểm đo sáng lại ở áo comple đen, nếu đo sáng lại thì mặt chú rể sẽ thừa tới 2 stops lận)

thamks anh Newbie_SG, từ bữa đến giờ thắc mắc mãi cái AE/AF lock giờ thì hiểu rồi hehe, thanks!

Đọc mục này mà em thấy biết ơn bác Newbie_SG quá xá!!!! phải nói là rất công phu. Cảm ơn các anh em khác nữa, thêm góp vào. Em vừa paste ra word dài 50 trang. Thế mới biết công sức này đáng quý biết bao.

In ra sách bán được đấy các bác nhở ;))

Mình cũng giống như bạn. Thanks nhiều bác niubi nhé. Đã lưu vào word để thỉnh thoảng in ra đọc ...........he he he

Cám ơn A Kiên, Thay vì bơi thì gặp phải Topic này đúng là cái phao cứu cánh cho Newbie.

Diễn đàn này không có cái THANKS để ấn nên Kuqu cám ơn bác ở đây nhằm đánh dấu Topic quan tâm để khi cần dễ tra cứu lại.
    Kuqu-0908020530-dangphanmyquang@yahoo.com
    Compact-Canon-Ixy7.1(cùi bắp)-Màn hình 3,5".

Quote Được gửi bởi nguyencn View Post
    E cũng có nghe nói là điểm lấy nét chính giữa là chính xác nhất, nhưng các điểm còn lại thì chắc là không out nhiều như bác ktvt test thế đâu. Mong các cao thủ cho ý kiến chỉ giáo thêm.
    Nhân tiện vấn đề của nguyencn nêu ra, mình xin bổ sung vào phần thuật ngữ Focus vài điểm nữa

- AF sensor: cảm biến lấy nét (cái này là một cảm biến khác không phải là cảm biến hình ảnh Image Sensor). Nó làm nhiệm vụ kiểm tra độ nét của hình ảnh, và khi focus đúng thì nó báo tiếng beep hoặc nháy đốm sáng để xác nhận focus chính xác.

- AF sensor dùng cơ chế phase detection (là cảm biến riêng, có trong rất nhiều máy dSLR) và cơ chế contrast detection (dùng chính cảm biến hình ảnh, trong các máy PnS và máy có Live View)

- Cross-type AF sensor: cảm biến lấy nét nhạy với các đường tương phản NGANG + DỌC, cho phép lấy nét chính xác và dễ dàng trong nhiều tình huống

- Linear-type AF sensor: cảm biến lấy nét chỉ nhạy với một loại đường tương phản NGANG hoặc DỌC, kém nhạy hơn loại cross-type

Trên nhiều máy dSLR, dù được trang bị nhiều điểm lấy nét, nhưng trong đó chỉ có 1 vài điểm ở khu trung tâm là loại cross-type, còn lại thì là loại Linear, vì thế xảy ra trường hợp dùng điểm ngoài rìa thì lấy nét khó hoặc không chính xác.

Canon EOS 450D có 9 điểm AF với điểm giữa là cross-type

Canon EOS 40D có 9 điểm AF với tất cả đều là cross-type

Nikon D300 có 51 điểm AF với 15 điểm vùng trung tâm là cross-type
    Được sửa bởi Newbie_SG lúc 10:18 PM ngày 27-02-2009

Cám ơn công sức của bác Newbie_SG. Bài viết rất dễ hiểu với em

Tớ xin góp ý kiến về thuật ngữ "firmware": chương trình kiểm soát nội bộ các thiết bị điện tử, phần mềm được viết để điều khiển trực tiếp phần cứng (ghi vào ROM) tạo ra 1 hệ thống điều khiển được bằng các lệnh; như vậy với các mạch điện tử xây dựng cố định thì nó chỉ có tính năng xử lý hoàn toàn xác định, nhưng sau khi có thêm phần mềm điều khiển thì nó ảo hóa các tính năng của mạch (ví dụ chỉ có 1 số mạch and , or, xor, not lắp nhằng nhịt trên bảng mạch => thêm một hệ thống lệnh điều khiển mạch và tạo ra các mạch xử lý mới có tính năng mới, tạo ra các phép toán mới như cộng trừ nhân chia .... :D = xử lý dữ liệu theo mong muốn của mình )
    Được sửa bởi XuanUBS lúc 02:48 PM ngày 06-05-2009

Một bài viết rất chất lượng. Cảm ơn bác Newbie_SG nhiều lắm lắm

Ack ack, bây giờ thì e đã hiểu vì sao khi lấy nét bằng điểm rìa thì trông nó ko nét bằng điểm giữa T___T

Trang 12 / 46 Đầu tiênĐầu tiên ... 2101112131422 ... Cuối cùngCuối cùng