Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 36

Chủ đề: Lang thang với máy compact "lặn biển" - Pentax WG-4

Lang thang với máy compact "lặn biển" - Pentax WG-4

Mỗi năm, cứ đến dịp hè là em lại có 1 tuần lang thang xe gắn máy cùng gia đình ờ 1 vùng biển Miền Trung nào đó, và năm nay, em chọn Quy Nhơn - Bình Định.

Rút kinh nghiệm từ nhưng lần đi trước, em bỏ hết đống DSLR ở nhà, chỉ mang 1 em mirrorless và cắn răng mua thêm con compact Pentax WG-4 (đúng ra là Ricoh WG-4, nhưng ở những phiên bản trước nó là Pentax nên em cứ quen gọi thế).

Đi lang thang kiểu này, không phải là chuyến đi săn ảnh chất lượng mà chủ yếu lưu giữ khoảnh khắc cùng gia đình. Tiêu chí em đặt ra cho chuyến đi là càng gọn nhẹ càng tốt, không lỉnh kỉnh và phải canh giữ làm ảnh hưởng đến chuyến đi, chụp được mọi lúc mọi nơi. Và thật sự, WG-4 làm rất tốt chuyện đó. Em cứ đeo tòng ten trước ngực chụp ảnh mọi lúc mọi nơi, trèo đèo, lội suối, lặn biển.....

Nó đây ạ:

(em mượn hình trên Web)

Tham khảo thêm về em nó:
    http://www.ricoh-imaging.co.uk/en/pr...l-compact.html

Đòi hỏi ảnh chất lượng cao như DSLR từ em nó là điều không thể, do đó đa số ảnh em đều có chỉnh sáng bằng Lightroom.

Em chia sẻ và mong có thể giúp mọi người có thêm lựa chọn cho chuyến phượt của mình.

Đầu tiên, em xin giới thiệu vài ảnh chụp khi tắm biển:

Nhớ có bạn hỏi về khả năng chống dính, lem nước của ống kính, em có cái ảnh minh họa...
    (Chụp nữa trên và nữa dưới mặt nước... cho ra hiệu ứng hoi bị quái ... :D)

(Khả năng chống dính nước là cực tốt, cứ thọc máy xuống nước lấy lên là mặt kính khô queo. Lưu ý là trước khi xho em nó xuống nước phải vệ sinh kỹ mặt kính ... ;) )
    ...................
    Được sửa bởi ankyo lúc 04:48 PM ngày 07-08-2014

Giá em nó là bao nhiêu vậy bạn?Mua ở đâu?

Quote Được gửi bởi randy_tuan View Post
    Giá em nó là bao nhiêu vậy bạn?Mua ở đâu?
    Bên Tixiai có bán đó bạn... lúc mình lấy là 7tr2... giờ hok biết là bao nhiêu .... :D

e sắp dc mượn con WG-3 ko biết có dc như con này ko?

độc đáo thật, mình thích rồi đấy

Quote Được gửi bởi tahiti View Post
    e sắp dc mượn con WG-3 ko biết có dc như con này ko?
    Chắc cũng không khác bao nhiêu đâu bác... :D

Lúc mới cầm WG-4, cảm giác nút bấm nó hơi bị cứng và màu sắc thì cái nào cũng... chói lóa.... :D
    Sau khi tìm hiểu thì được biết là, do thiết kế để chụp được dưới nước ở đổ sâu 14m, áp lực cực lớn, nút mà không cứng thì chắc cái máy nó tự chụp luôn... :D. Còn khoảng màu sắc "chói lóa" kia là để có thể dễ tìm thấy khi bị rơi ở dưới nước...

1 vài ảnh em chụp ở Hầm Hô (Tây Sơn-Bình Định), một nơi không thể bỏ qua khi đến Bình Định. Và chỉ có thể đến vào mùa khô vì khi mưa nhiều nước sẽ dâng cao, con suối sẽ trở nên cực kỳ hung dữ....
    Muốn khám phá hết Hầm Hô phải mất cả ngày và phải trèo đèo lội suối 1 cách thực sự... Do có con nhỏ nên em chỉ đi được 1/3 đoạn đường... hẹn lần sau, Hầm Hô nhé....

Dịch vụ đi thuyền trên dòng suối nhỏ, tương truyền được đào từ thời vua Quang Trung để phục vụ nông nghiệp...

và lang thang...

... thăm bảo tàng vua Quang Trung:

Điểm đến kế tiếp, em chọn Nhơn Lý, Nhơn Hải....

Hai huyện này khá gần với Thanh Phố Quy Nhơn, trên dưới 30km. Dưới dự hướng dẫn tận tình của Google map, em lại lang thang...

Đường đến Hòn Khô, em vừa chạy xe con bé nhà em chụp.... Các con đường ở Bình Định rất đẹp... đa số con đường mà trong Google map gọi là đường liên thôn, đều tráng bê tông dày... quanh co, khúc khuỷa... lang thang rất sướng....

Vượt cầu Thị Nại:

Hòn Khô là 1 hòn nhỏ cách bờ làng chài 1 khoảng ngắn chừng vài trăm met.... và đúng là "khô".... hơi thất vọng nên em chả chụp choẹt gì... cũng ráng làm phát ảnh dưới biển, toàn san hô chết, chả thấy cá mắm, nước biển dơ và nhiều rác do ngay cạnh làng chài...

Em kết thúc vội vàng ở điểm này để lang thang qua Nhơn Lý với Eo Gió:

Đế đây, em hơi tiếc vì bỏ hết đồ chơi ở nhà, tiếc đã không mang cây Fish eye 10-17. Không có đường lui nên tiêu cự 24 (trên FF) vẫn thấy chật chội...

Leo xuống đến biển, em lại thầm mừng vì chỉ mang theo WG-4. Đường xuống cực kỳ khó khăn, em vừa cỏng con nhóc vừa lò dò... Vã mồ trán, váng mồ hôi đầu.... :D

.......
    Được sửa bởi ankyo lúc 11:11 AM ngày 01-08-2014

Chất ảnh tốt quá, có em này đút túi đi du lịch hoặc đi phượt, leo núi đúng là thuận tiện.
    Được sửa bởi quynhdk lúc 02:05 PM ngày 01-08-2014

Bên kia Eo Gió....
    Trên là làng chài, dưới là bãi biển trong veo. Con đường hẻm nhỏ vòng vèo trong xóm để đến bãi biển là con đường khó khăn nhất mà em từng đi. Nhỏ, quanh co khúc khuỷa và cực dốc... Ra đến bãi thì hãi hơn, bao nhiểu là ống dẫn nước thải đều tập trung ra đây rồi vùi xuống cát... Em đành chịu khó lội bộ 1 khoảng xa đến khu vực không nhà không cửa.... hic...

Quote Được gửi bởi ankyo View Post
    Bên kia Eo Gió....
    Trên là làng chài, dưới là bãi biển trong veo. Con đường hẻm nhỏ vòng vèo trong xóm để đến bãi biển là con đường khó khăn nhất mà em từng đi. Nhỏ, quanh co khúc khuỷa và cực dốc... Ra đến bãi thì hãi hơn, bao nhiểu là ống dẫn nước thải đều tập trung ra đây rồi vùi xuống cát... Em đành chịu khó lội bộ 1 khoảng xa đến khu vực không nhà không cửa.... hic...

ban đầu mình tưởng con này thế mạnh là chụp dưới nước thôi, nhưng nhìn những ảnh này ấn tượng thật đấy. Tay chụp cũng cứng nữa.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng