Trang 8 / 40 Đầu tiênĐầu tiên ... 67891018 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 71 đến 80 / 399

Chủ đề: Trải nghiệm với Sigma DP2 Quattro

Quote Được gửi bởi habitat View Post
    @Macdonnans: Đúng là ám xanh, cảm biến foveon rất nhạy với màu sắc bác ạ

Vẫn như thường lệ, fullsize trên flickr các bác nhé

habitat
    by Centerlight, on Flickr
    K chơi flare được rồi :( Chụp ngược sáng dưới cây thì ám xanh , dưới một cây đang ngả lá đỏ thì ám hồng. Từ h rút ra KN là k chĩa thẳng máy về nguồn sáng.
    Ảnh tĩnh vật bác habitat chụp rất đẹp. Trước mê mãi topic Zeiss 50 1.4 của bác

SDIM0063 của mcdonnans191, trên Flickr
    síc ma quạt trô

Chất ảnh rất tuyệt.
    Sigma trong tương lai sẽ ra DSLR FF để sử dụng với dàn lens hiện hữu của Sigma.
    Còn Canon hay Nikon thì không thể dừng việc hãng thứ 3 SX lens for body của mình, ngoại trừ khóa "li-sen" để Sigma lens không thể AF chính xác.

Em có anh bạn bác sĩ, GĐ một bệnh viện tư ở TP.HCM, chơi Sigma camera từ từ SD15 đến SD1, nhưng ức cái là anh ấy chỉ Mod cắm Leica và Contax vào để chụp.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em cũng mod gần hết đám Leica R của em sang Sigma, em đã test các len Leica trên body Sigma thì len Leica không nét bằng len fix 30mm F2.8 của Sigma DP2 merrill, tuy nhiên màu sắc và bokeh của Leica thì hoàn toàn "khác" len Sigma.
    Em thích các "khác" đó của Leica.

Người nghệ sĩ lang thang hoài trên phố, bỗng thấy mình chẳng nhớ nổi một con đường..

Em đọc thấy Sigma là 1 công ty gia đình, từ chủ tịch đến công nhân, từ giám đốc đến lao công, từ thiết kế đến sản xuất, từ firmware đến software, từ quảng cáo đến bán hàng... tất tần tật chỉ 150 nhân viên. Vậy nên họ không thể đủ nguồn lực để phát triển một sản phẩm khác biệt hẳn so với trước đây, là FF. Thể hiện rất rõ như cái SPP, năng lực thì khủng khiếp, nhưng sử dụng thì như thời tiền sử so với Canon DPP. Cốt là có software cái đã, trau chuốt nó thì không có thời gian :P

Em ghét nhất ở SPP không có crop hình và zoom (không zoom được files các dòng Merrill trở lên), mỗi lần muốn crop hình thì phải xuất qua PTS mất thời gian.
    Người nghệ sĩ lang thang hoài trên phố, bỗng thấy mình chẳng nhớ nổi một con đường..

Sigma mà ra FF thì cũng như cái máy 7 nghìn đô SD1 hồi xưa, ai dám chơi.
    Dòng DP này chỉ hợp với ít người, ví dụ bác habitat, chứ nhìn ảnh bác ấy chụp, nhào vô chơi vài bửa là chạy ngay.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Dòng DP này chỉ hợp với ít người, ví dụ bác habitat, chứ nhìn ảnh bác ấy chụp, nhào vô chơi vài bửa là chạy ngay.
    Giờ SD1 rẻ rồi bác ạ, ebay bán hàng mint ~ 1000$: http://www.ebay.com/itm/Sigma-SD1-Me...item1e8f4e7396
    BH hàng mới 1816$: http://www.bhphotovideo.com/c/produc...gital_SLR.html
    Chúc Bình An
    FaceBook

Các bác xem review nếu xác định là mê chất ảnh của Sigma - Foveon, xem nó là vượt trội so với các chất ảnh khác, thì lúc đó hãy lao đầu vào. Như vậy thì đảm bảo các bác sẽ gắn bó lâu dài, và cảm thấy không phiền toái gì với những nhược điểm của nó.
    Chứ như các bác đại gia, hoặc chơi lâu năm, đang chơi FF + Leica hay A7 + Zeiss, rồi bất chợt bị mê hoặc, thích chất ảnh thì ít mà thích thẩm du thì nhiều (hay thấy chất ảnh nó lạ nhiều hơn đẹp), nhảy vào chơi Sigma -Foveon vài hôm rồi chán là phải rồi.

Bác này tên nick thế này, chắc là có chơi otofun, có lẽ quen kiểu ném đá bên ấy rồi
    Chỉ là sở thích cá nhân, ai thích chơi Foveon thì bác cứ mặc kệ họ đi :D. Cá nhân em thấy rằng đưa ảnh tĩnh vật lên đây là hay nhất, minh hoạ được những điểm mạnh nhất mà ít bị bình phẩm về những yếu tố ngoài chất ảnh.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Giờ SD1 rẻ rồi bác ạ, ebay bán hàng mint ~ 1000$: http://www.ebay.com/itm/Sigma-SD1-Me...item1e8f4e7396
    BH hàng mới 1816$: http://www.bhphotovideo.com/c/produc...gital_SLR.html
    Cái họ bán bây giờ là SD1 Merrill, chứ ban đầu chỉ là SD1 thôi. Nó khỏang 7-8 ngàn usd gì đó. Chắc toàn thế giới ko ai mua. Nó phải ra phiên bản Merill với giá chấp nhận được.
    Thằng sigma này hay có mấy trò đó rất vui. Em nhớ hồi DP1 mới ra, cũng là cách mạng vì máy nhỏ, cảm biến to, nhưng ko mấy ai chơi nổi vì giá hơn ngàn, chụp thì thao tác thua LX3 :D

Nhưng mà ảnh nó đẹp thiệt. Giống bác metal nói, ai ko quen dễ bỏ chạy lắm, theo em là chơi dòng này khá kén chọn. Muốn ngon rẻ thì chơi dòng Merrill, giờ hàng cũ thấy bán bên Nhật cỡ 4-500, giá quá tốt. Em đợi khi nào còn $200 thì mua 3 cái :D

Trang 8 / 40 Đầu tiênĐầu tiên ... 67891018 ... Cuối cùngCuối cùng