Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 21

Chủ đề: Mua flash nào cho người mới tập chơi

Các bác cho em hỏi là khi chụp flash thì nhất thiết studio có cần tối không ? Vì hiện tại ở studio của em tường hơi trắng. Nếu set flash cao hơn tí hay có hiện tượng bị lóa và lốp ???
    QC dưới chữ ký là vi pham nội quy.

Em có D5100 kèm lens 18-105 thì chơi flash nào hợp lý vậy bác, nhu cầu của em chụp du lịch thỉnh thoảng chụp đám cưới cho bạn bè.

Quote Được gửi bởi Vitara29y View Post
    Em có D5100 kèm lens 18-105 thì chơi flash nào hợp lý vậy bác, nhu cầu của em chụp du lịch thỉnh thoảng chụp đám cưới cho bạn bè.
    Có rất nhiều lựa chọn, cái quan trọng là bác định đầu tư bao nhiêu $ cho flash?

Quote Được gửi bởi thaiq8 View Post
    Nếu là a thì sẽ ko bao h mua đèn YN vì tỉ lệ hư hỏng của nó rất cao, nếu tiền bạc rủng rỉnh thì mua đèn chính hãng như bác solo_vivu nói: từ 430ex trở lên, còn hạn hẹp tiền thì nên ngắm mấy đèn SB của Nikon (24, 25, 26, 28...) xài bền bỉ và ngon lành, nếu e ở SG có thể alo a: 0983.657.857 tư vấn cho e kỹ hơn.
    em thấy con YN560III của ông anh em chơi cùng đánh cũng ngon mà.
    Bác có thể tư vấn thêm cho em và chủ thread về dòng SB không? nhu cầu em chụp sự kiện.
    mấy hôm nay em thấy xuất hiện con Pixel Mago có E-TTL, HSS, M, Multi đủ cả, giá 2 củ rưỡi. Không biết có bác nào chuột bạch giùm anh em không?
    D600 R 90Summi

Quote Được gửi bởi tiennv.hust View Post
    Bác có thể tư vấn thêm cho em và chủ thread về dòng SB không? nhu cầu em chụp sự kiện.
    mấy hôm nay em thấy xuất hiện con Pixel Mago có E-TTL, HSS, M, Multi đủ cả, giá 2 củ rưỡi. Không biết có bác nào chuột bạch giùm anh em không?
    YN thì đừng bao giờ mua nhé bác, nếu mạo hiểm thì cứ chơi .

Nissin là một lựa chọn không tồi, chụp hơn 2 năm vẫn đánh bá chấy
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Mới tập chơi thì YN cũng ok mà bác, giá cả vừa túi tiền (cái này quan trọng nhât với em luc mới tập vì chưa biêt mình cần/thich j cả, đầu tư nhiều quá sau lại tiếc ạ)

Quote Được gửi bởi tiennv.hust View Post
    Sử dụng thiết bị thì có lẽ sẽ có nhiều ý kiến trái chiều. Ở đây mình chỉ đưa riêng ý kiến cá nhân về đèn SB của Nikon sau rất nhiều lần sd các đèn khác nhau (qua tay mình chắc cả trăm), ae khác ai có kinh nghiệm xin đóng góp thêm.
    - Đèn SB cái lợi thứ nhất là giá thành khá dễ chịu, khoảng 1tr->3tr đều có thể sở hữu 1 con SB.
    - Cái lợi thứ 2 của đèn SB là độ bền, đây là điều mà YN ko thể bì.
    - Thứ 3 là đèn SB sd khá linh hoạt và auto khá chính xác, phần này SB cũng ăn đứt YN.
    Tuy nhiên ko phải đèn SB nào cũng nên mua, qua sd hiện nay mình chấm 1 số model sau:
    1/ SB20, 22 & 22s, giá 3 e này hiện nay trên dưới 1tr, 3 e này sd tốt tuy nhiên hơi bất lợi ở chỗ ko bẻ xoay được.
    2/ SB24, e này hiện nay giá khoảng 1,5tr, e này bẻ xoay được nhưng chưa có tản và hắt sáng.
    3/ SB25 & 26, 2 e này nhìn thì giống hệt nhau, tuy nhiên SB26 có thêm phần Slave (nhại quang), giá 2 e này hiện nay tầm 2,2tr (SB25) và 2,6tr (SB26), 2 e này bẻ xoay giống SB24 tuy nhiên hồi đèn nhanh hơn và phần chia CS tiện dụng hơn (chia được giá trị nhỏ hơn).
    4/ SB28 & 28DX, 2 e này giá hiện nay tầm 2,5tr, 2 e này gọn và đẹp hơn mấy e trên, hồi pin cũng nhanh hơn, bẻ xoay cũng tiện hơn(sd chung 1 nút), phần chia CS sd cũng nhanh hơn vì nó sd phím + -( mấy e trên số vòng).
    5/ SB80DX, giá e này khoảng 3tr, đây là cây đèn mình thích nhất (thoạt nhìn giống hệt SB800), auto chính xác, chia CS rất thuận tiện và hơn hẳn mấy e đèn kể trên ở cái chân = sắt rất chắc chắn và nút lock chân đèn tháo lắp rất nhanh.
    P/S: Ở đây mình chỉ đề cập vài model của SB sd cho mày phim hồi trước(chỉ có 28DX & 80DX TTL cho máy số đời đầu) có thể sd cho máy các hãng khác nhau, mình đã từng sd các đèn này cho cả NI, CA & SONY.
    Các model 25, 26, 28 & 80 đều có tản sáng và hắt sáng rồi nhé.
    Được sửa bởi thaiq8 lúc 05:27 PM ngày 11-08-2014

Mình thấy cứ hang hang mà băm it khi ân hận. Nếu lỡ ko hợp ý bán lại cũng ko mất giá

Quote Được gửi bởi thaiq8 View Post
    Nikon, Canon, Nissin, YN....chỉ là cái tên thôi e, tại sao YN đâu phải là Canon mà Canon lại dùng được??? Cứ như thế mà suy diễn nhé, với máy DSLR điều quan trọng khi gắn flash vào máy ko phải là cái tên của flash mà quan trọng là điện thế chân của flash cao hay thấp, ở đây ta ko nên sd flash có điện thế cao.
    Bạn chỉ đúng 1 phần, dùng được cho canon, nhưng không TTL nhé.

Về có sigma 17-50 rồi, có nên mua 50 f1.8. Không nên, nếu dư tiền muốn mua thì cứ thử không sao hết

Bạn phải xác định lại kỹ nhu cầu của mình, nếu chân dung ngoài trời mà hay đánh Off thì ko nên có TTL, còn hay chụp sự kiện thì TTL là tiện nhất. Còn chụp cả hai thì dĩ nhiên là TTL rồi. Vẫn ủng hộ thằng Nissin, cầm em nó thấy yên tâm lắm :D
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Quote Được gửi bởi canhhac.photo View Post
    Bạn chỉ đúng 1 phần, dùng được cho canon, nhưng không TTL nhé.

Về có sigma 17-50 rồi, có nên mua 50 f1.8. Không nên, nếu dư tiền muốn mua thì cứ thử không sao hết

Bạn phải xác định lại kỹ nhu cầu của mình, nếu chân dung ngoài trời mà hay đánh Off thì ko nên có TTL, còn hay chụp sự kiện thì TTL là tiện nhất. Còn chụp cả hai thì dĩ nhiên là TTL rồi. Vẫn ủng hộ thằng Nissin, cầm em nó thấy yên tâm lắm :D
    Bạn làm ơn đọc cho kỹ nhé, từ đầu đến cuối bài viết mình ko hề nói đèn SB (22. 24. 25 26. 28. 80) TTL được nhé, thậm chí cũng ko nói tới nó TTL được với máy Ni chứ đừng nói Ca, mà chỉ đề cập đến Mode A & M của nó thôi.

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng