Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 19 / 19

Chủ đề: [Nhờ tư vấn] Mua thêm lens gì cho mục đích chụp cưới khi đã có Pancake 40 2.8

< 6tr thì chắc chỉ kiếm được tamron, nhưng trên 1 tí làm sigma cho ngon bác. Ngoài chống rung còn có HSM, lấy nét đỡ hơn tamron. Có bài so sánh Sigma ngon hơn Tamron VC luôn. Nhưng nếu thiếu tiền thì làm tamron nonVC <5tr (2nd) cũng rất hiệu quả.
    _Tầm tiền của bác mà kiếm cả len + flash , em chỉ nghĩ được tamron nonVC + YN 560III là rẻ nhất .
    _Lúc trước xài 50 trên crop, thấy lỡ cỡ, làm con 40 ... lại càng thấy lỡ cỡ hơn ^^
    Đây là ... chữ ký

Quote Được gửi bởi junjihoon View Post
    Chào các bạn,

Mình mới bước chân vào con đường chụp ảnh, và cũng đang chuẩn bị nhận chụp dịch vụ để nuôi đam mê. Hiện mình đang có bộ 7D + Lens Pancake 40mm F/2.8, để chụp chân dung, ngoại cảnh, nhưng còn thiếu 1 flash và lens đa dụng để chụp tiệc. Theo các bạn mình nên mua lens và flash nào trong tầm kinh phí <6tr?

Xin cám ơn rất nhiều
    Bác đang có ống 40f2.8 là 1 ống rất tốt, rất nét, nhưng ấy là khi nó gắn trên Fullframe.
    Còn trên crop mà để làm dịch vụ thì ưu điểm bay mất tiêu, quy đổi ra fullframe bác sẽ có 1 ống 64mmf4.5, dof không đủ mỏng để xóa phông. có lẽ bạn nên chuẩn bị tiễn em nó ra đi và mua 50f1.4
    Được sửa bởi nguyenthucbk lúc 12:37 PM ngày 24-07-2014
    Đam mê thì không bao giờ muộn.

Xin hỏi bác cái 64mm thì em hiểu do nhân 1.6 còn cải f4.5 là gì vậy ? Xin giải thích cho em mở rộng kiến thức với !!
    Quote Được gửi bởi nguyenthucbk View Post
    Bác đang có ống 40f2.8 là 1 ống rất tốt, rất nét, nhưng ấy là khi nó gắn trên Fullframe.
    Còn trên crop mà để làm dịch vụ thì ưu điểm bay mất tiêu, quy đổi ra fullframe bác sẽ có 1 ống 64mmf4.5, dof không đủ mỏng để xóa phông. có lẽ bạn nên chuẩn bị tiễn em nó ra đi và mua 50f1.4

Quote Được gửi bởi dưngin View Post
    < 6tr thì chắc chỉ kiếm được tamron, nhưng trên 1 tí làm sigma cho ngon bác. Ngoài chống rung còn có HSM, lấy nét đỡ hơn tamron. Có bài so sánh Sigma ngon hơn Tamron VC luôn. Nhưng nếu thiếu tiền thì làm tamron nonVC <5tr (2nd) cũng rất hiệu quả.
    _Tầm tiền của bác mà kiếm cả len + flash , em chỉ nghĩ được tamron nonVC + YN 560III là rẻ nhất .
    _Lúc trước xài 50 trên crop, thấy lỡ cỡ, làm con 40 ... lại càng thấy lỡ cỡ hơn ^^
    cám ơn bạn, lời khuyên hữu ích

Quote Được gửi bởi nguyenthucbk View Post
    Quote Được gửi bởi natasa9x View Post
    Xin hỏi bác cái 64mm thì em hiểu do nhân 1.6 còn cải f4.5 là gì vậy ? Xin giải thích cho em mở rộng kiến thức với !!
    cùng câu hỏi :D

Em dự là bác ấy đem nhân tuốt tuồn tuột cho 1,6 !!!!! Khéo lại nhân luôn thẻ nhớ ! Iso ! v.v vcl !!

Em dự là bác ấy đem nhân tuốt tuồn tuột cho 1,6 !!!!! Khéo lại nhân luôn thẻ nhớ ! Iso ! v.v vcl !!
    thực ra em cũng từng nghe 1 số bác nói về vấn đề cùng 1 lens thì khi gắn trên crop khẩu độ sẽ khác (nhỏ hơn) trên ff, bác nào rành nói rõ giúp em với :D chứ em thấy em 40 2.8 "xóa phông" cũng khá lắm

cám ơn bạn, lời khuyên hữu ích

cùng câu hỏi :D
    thực ra em cũng từng nghe 1 số bác nói về vấn đề cùng 1 lens thì khi gắn trên crop khẩu độ sẽ khác (nhỏ hơn) trên ff, bác nào rành nói rõ giúp em với :D chứ em thấy em 40 2.8 "xóa phông" cũng khá lắm
    Trên vnphoto cũng có nhiều bài nói về việc này, chỉ là lâu không ai động tới nên trôi khá sâu. bạn tham khảo qua bài này nhé
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=48293

Khi quy đổi ống kính giữa các hệ máy thì người ta sẽ tính đến 2 yếu tố góc nhìn và dof để tính ra ống có hiệu ứng tương đương, còn vấn đề nhanh hay chậm với máy ảnh số thì đã có iso giải quyết rồi.
    Căn nguyên là do khi thay đổi kích thước cảm biến thì khoảng cách đến chủ thể phải thay đổi để tạo ra khung hình tương đương, khi thay đổi khoảng cách thì dof cũng thay đổi theo

Nhưng không thể vì như vậy mà nói ống 40mm 2.8 tương đương với 65mm4.5 được !!?? Nói như bác là không đúng !!!!!

Nhưng không thể vì như vậy mà nói ống 40mm 2.8 tương đương với 65mm4.5 được !!?? Nói như bác là không đúng !!!!!
    tin hay không tùy bạn

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12