Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 18 / 18

Chủ đề: Ảnh A7 và Ảnh XT-1

Bác nào có Sony A7 II và Fuji X-T1 thì làm 1 bài so sánh chất ảnh, chụp thiếu sáng, điểm mạnh điểm yếu của từng con để anh em so sánh chọn con thích hợp cho mình đi.
    Cảm ơn!

Quote Được gửi bởi leex View Post
    Xem hình test của bác thì mình nghĩ là bác đo sáng và chụp bằng Fuji trước, sau đó chỉnh thông số của Sony giống với thông số của Fuji!

Fuji có tiếng là ăn gian thông số ISO, vì vậy áp thông số của Fuji lên các máy khác thì hình luôn sáng hơn. Hình test của bác thì Sony bị cháy sáng chứ không phải là mờ.

Vì vậy bác nên để đo sáng tự động trên mỗi máy và đánh giá xem thằng nào đo sáng/white balance tốt hơn...

Theo suy nghĩ của mình thì việc so sánh A7 với XT-1 là không tương xứng vì rất nhiều lý do, mỗi cái đều có cái hay riêng nhưng nếu xét về "Chất Ảnh" - Image Quality thì Fuji với cảm biến APS-C X-trans + Fujinon Lens (có chất lượng quan học rất tốt) vẫn không địch nổi cảm biến Full-frame của Sony + Carl Zeiss Lens!

Hiện nay mình đang xài cả Fuji X-E1 và Sony RX-1. Phần lớn thời gian mình chụp với Sony RX-1, chỉ khi cần góc rộng hay tele 1 chút thì mới dùng tới X-E1.
    Fuji ăn gian thông số ISO chỗ nào vậy bác? Mặc định nó là 200(raw) thì nó sáng hơn nhưng cũng đồng nghĩa với việc noise hơn thôi

Fuji mấy dòng xpro 1 trở lên, awb của nó rất tốt, a7 ko có cửa là đúng rùi

Loại trừ ra yếu tố ff và crop thì sony ăn fuji khoản af. Hệ sinh thái lens thì chưa biết thằng nào hơn thằng nào đâu, fuji nó chưa có ff nên nó đầu tư rất khủng vào lens crop, kể cả cái lens kit nó cũng hơn sony @@

Cho em xin phép đào mộ!
    Thật tình em cũng đang dự định sẽ tậu 1 em Mirrorless (MRL) để tiện tung tăng mà không phải khiêng vác mấy em DSLR nữa, em cũng đã xem rất nhiều bài review cả trong lẫn ngoài nước nhưng thật sự thế giới MRL còn quá nhiều điều mới mẻ và nó luôn thay đổi rất nhanh từng ngày.
    Chân thành mà nói nếu với những ai đã và đang chơi DSLR thì họ đều có kiến thức hoặc rất am hiểu về thông số kĩ thuật của thiết bị cũng như cách để sử dụng và làm chủ nó, nên khi họ chuyển sang dùng MRL thì đương nhiên họ cũng sẽ có 1 tiêu chí nhất định tùy thuộc vào nhu cầu của họ và dễ dàng thích nghi với nó hơn.
    Nhưng đối với những người mới bước chân vào nhiếp ảnh, thì thật sự sẽ rất băn khoăn khi lựa chọn 1 chiếc MRL để đáp ứng nhu cầu của họ. Nên họ cũng sẽ tìm kiếm trên mạng tất cả những bài viết nào liên quan đến các thiết bị mà họ đang consider, vì họ muốn nghe đánh giá và quan trọng là kinh nghiệm của những người đã và đang sử dụng.
    Bản thân em cũng vậy, cũng phải tìm kiếm thông tin để thỏa mãn cho cái nhu cầu mà mình đang nhắm đến, nhưng thật sự có 1 điều mà em còn thấy nó tồn tại bấy lâu nay là tư tưởng của những người chơi ảnh ở VN còn bảo thủ quá, những cái hay thì họ ít khi nào đem ra để chia sẻ với mọi người lắm, còn ở nước ngoài thì dù tốt hay xấu, ngon hay dở thì họ đều đem ra để mổ sẻ và chia sẻ.
    Thông qua cái topic này em cũng muốn các bác đã và đang dùng 2 dòng MRL trên có thể chia sẻ một vài kinh nghiệm của mình 1 cách khách quan để những người tập tành bước vào thế giới MRL như em sẽ có được 1 sự lựa chọn đúng đắn, tối ưu và phù hợp với mình nhất.
    Em xin cảm ơn.
    Cố gắng chụp ảnh đẹp hơn photoshop.

Quote Được gửi bởi Hanny_Nguyen View Post
    Cho em xin phép đào mộ!
    Thật tình em cũng đang dự định sẽ tậu 1 em Mirrorless (MRL) để tiện tung tăng mà không phải khiêng vác mấy em DSLR nữa, em cũng đã xem rất nhiều bài review cả trong lẫn ngoài nước nhưng thật sự thế giới MRL còn quá nhiều điều mới mẻ và nó luôn thay đổi rất nhanh từng ngày.
    Chân thành mà nói nếu với những ai đã và đang chơi DSLR thì họ đều có kiến thức hoặc rất am hiểu về thông số kĩ thuật của thiết bị cũng như cách để sử dụng và làm chủ nó, nên khi họ chuyển sang dùng MRL thì đương nhiên họ cũng sẽ có 1 tiêu chí nhất định tùy thuộc vào nhu cầu của họ và dễ dàng thích nghi với nó hơn.
    Nhưng đối với những người mới bước chân vào nhiếp ảnh, thì thật sự sẽ rất băn khoăn khi lựa chọn 1 chiếc MRL để đáp ứng nhu cầu của họ. Nên họ cũng sẽ tìm kiếm trên mạng tất cả những bài viết nào liên quan đến các thiết bị mà họ đang consider, vì họ muốn nghe đánh giá và quan trọng là kinh nghiệm của những người đã và đang sử dụng.
    Bản thân em cũng vậy, cũng phải tìm kiếm thông tin để thỏa mãn cho cái nhu cầu mà mình đang nhắm đến, nhưng thật sự có 1 điều mà em còn thấy nó tồn tại bấy lâu nay là tư tưởng của những người chơi ảnh ở VN còn bảo thủ quá, những cái hay thì họ ít khi nào đem ra để chia sẻ với mọi người lắm, còn ở nước ngoài thì dù tốt hay xấu, ngon hay dở thì họ đều đem ra để mổ sẻ và chia sẻ.
    Thông qua cái topic này em cũng muốn các bác đã và đang dùng 2 dòng MRL trên có thể chia sẻ một vài kinh nghiệm của mình 1 cách khách quan để những người tập tành bước vào thế giới MRL như em sẽ có được 1 sự lựa chọn đúng đắn, tối ưu và phù hợp với mình nhất.
    Em xin cảm ơn.
    Kiến thức ở VN bị ém nhiều nhất là phần chụp bằng đèn nhân tạo (strobist) chứ mấy kiến thức khác hầu hết có đầy trên mạng, nó nhiều tới mức ko biết nên xem cái nào và có cái hướng dẫn giống y chang cái khác nhưng trong đó có vài chú ý nhỏ lại hoàn toàn mới. Vụ đèn đóm một phần nó cực khó hiểu, 1 phần chả ai rảnh mà chỉ hết đống đó đc, còn lại có hết nhé :D

Bác hỏi chung chung thì chả ma nào tư vấn đc, nhưng cơ bản vài điều mình hay lưu ý giữa các hệ máy với nhau:
    + $$ body: Sony < FUJI
    + $$ lens: Fuji < sony
    - Body thì theo mình thấy sony hơn hẳn, giá lại rẻ hơn, MF bá đạo, từ A6000 trở lên thì đc cái lấy nét đứng top bá đạo. Fuji thì body đẹp, nhiều nút bấm, màu jpeg ra tốt, chụp tào lao đỡ phải sửa lại.
    - Lens thì nếu chơi sony crop thì lại khá chết người vì lượng lens giá khá chát cho dòng crop, hầu như tiêu cự khi qui đổi sang FF thì dòng crop hầu như chả có mấy cái lens phù hợp. Do hỗ trợ MF tốt nên nếu chơi MF thì ngon (nhưng lại mất ưu điểm lấy nét nhanh của sony - mà thế kỉ này còn xài MF thì sao chơi lại người ta) - FUJI: thì lens fix là ưu điểm về chất cả về giá, lens zoom của nó hơi mắc (những dòng cao cấp thì mắc xanh mặt). LEns đủ mọi tiêu cự sau khi đổi sang chuẩn FF, giá lens phù hợp với chất lượng nên ko phải băng khoăng "ko biết lens mắc này có ngon hơn lens rẻ ko"
    Được sửa bởi -[Y]2[K]- lúc 05:18 PM ngày 15-07-2016
    Nói không với FF vì không có tiền
    https://www.flickr.com/photos/cklam1209

Bác đi test lại con Sony đi. Bác k nên dùng thông số máy này set máy kia, cứ để nó đo tự động đi...vì 2 con bị chênh nhau 1 chút.

Em dùng cả A7 và XE1. Về màu và wb jpeg ra thì em thik Fuji hơn. Còn chụp raw chỉnh sửa thì em thik Sony hơn.
    If your pictures aren't good enough, you're not close enough - Robert Capa

Mình đang có cả 6D, x-t10 và a7. Trình mình cũng gà nên chỉ thấy được vài điểm chung chung thế này:
    Chi tiết ảnh 3 thằng như nhau. Mình test bằng lens nikon 50 1.2, canon 50 1.8, 135 f2, thấy hình trên 3 máy đều nét như nhau. Không chênh lệch quá nhiều.
    6D: lấy nét nhanh, chính xác, thao tác nhanh, lens đa dạng, kiểm soát noise tuyệt vời. Chụp người thì skin tone đẹp. Chụp cảnh thì màu không được tươi tắn lắm, màu trời không xanh và không tái hiện tốt màu ở vùng tối. To, nặng.
    X-t10: lấy nét trung bình. Nhỏ gọn nhẹ. Hệ lens đầy đủ, nhỏ gọn nhưng chất lượng lens rất tốt, giá chấp nhận được. Kiểm soát noise cũng tốt. Skin tone cũng đẹp. Jpeg tốt nhưng raw yếu, dùng chụp cảnh thì chi tiết màu sẽ không bằng a7. Nhưng mình cũng đã dùng qua 40d, 50d, 600d, 7d, d90, d300, 5D. Khi xài x-e1 mình thấy chất lượng ảnh tốt hơn. Vậy nên mình cho là x-t10 ăn đứt các con crop cùng tầm giá.
    A7: nhỏ gọn nhẹ. Lấy nét trung bình. Lens ít và mắc. Bù lại lại có adapter xài lens af của canon, nikon. Chụp phong cảnh thì rất tốt vì màu tươi tắn, trời xanh, màu sắc vùng tối tái hiện tốt hơn 6D. Đặc biệt chơi phong cảnh thì có mấy lens voigtlander 10, 12,15,21 rất tốt. Rất nhiều người qua a7 vì những lens này. Nhưng yếu điểm lớn nhất của a7 là kiểm soát noise và file jpeg. Khi chụp ảnh thiếu sáng hoặc iso hơi cao 800 trở lên là bắt đầu noise nặng, vấn đề đáng nói là sony lại khử noise mạnh ngay trên máy ảnh làm mất hết chi tiết, nhất là phần da người nhìn gớm không chịu được. Setting không bỏ chức năng này được nên chỉ có thể chụp raw, dù rằng sony can thiệp khử noise vô cả file raw với mức độ nhẹ hơn. A7ii cảm biến giống a7. Nhưng ngạc nhiên là a7R có độ phân giải lớn hơn mà lại đỡ noise hơn a7 chút xiu.
    Kết luận: chưa có máy nào làm mình hài lòng hết các mặt. Mình thích af và skin tone của canon. Nhưng lại thích dynamic range, màu sắc và lens góc rộng trên a7r. Và lại thích sự nhỏ gọn nhẹ của x-t10.
    Túm cái quần lại: bác nào mua máy nào rồi cũng sẽ lăn tăn khi nhìn máy thằng khác. Nếu chỉ chuyên phong cảnh thì a7R. Du lịch thì fuji. Chụp hằm bà lằng đủ loại phong cảnh, con nít, mẫu, sao thì canon hoặc nikon mà chiến. Sau đó rồi lại tiếp tục câu hỏi: giờ nâng cấp lên máy gì đây. Con đường đau khổ không bao giờ chấm dứt.

Quote Được gửi bởi Hungdunghcmc View Post
    Nhận xét của bác là đúng vì bác đang dùng RX1. Em này cảm biến chất hơn A7 và A7ii. Tinhte đã có trên tay làm rõ.

A7 là fulframe nên có độ nét cao hơn XT1 nếu crop 100% vào hình.

Mình cũng đã băn khoăn khoản xt1 đuối về thông số với a7ii nên quyết lấy a7ii. Tuy nhiên sau khi ra test ở cửa hàng 3 lần cho A7ii và XT1 2 lần, mình lấy em XT1 vì không thích chất màu do em A7ii thể hiện trên màn LCD cả file nén và Raw. Raw nhìn còn đỡ hơn tí. Tông mầu a7ii lạnh và âm u, trong khi Fuji tươi sáng.

Mình rất thích chất màu của em QX100 gắn chụp với IP, cho màu tươi sáng, màu no nê, ảnh trong nên đã xác định a7ii là ưu tiên, nhưng thực tế nó thế. Test a7ii bằng len 55/1.8 và sony zeiss 24-70 f4
    Có cửa hàng nào cho bạn test và so sánh cả file raw trên hai máy thế, chỉ mình với? Khi bạn so sánh file raw thì bạn so ở đâu? Trên màn hình máy ảnh à?
    Raw đỡ hơn tí là đỡ thế nào?
    Lạnh và âm u là u thế nào hả bạn?

Đây...xt1

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12