Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: Hỏi cách setup Sony A6000

Hỏi cách setup Sony A6000

1./ Mình hay chụp con nhỏ (1,5 tuổi - 3 tuổi), nên cần chức năng lấy nét liên tục (Continuous). Thấy các video review về sony A6000, khi vật thể duy chuyển thì có những điểm lấy nét (ô vuông nhỏ hình màu xanh lá) chạy theo vật thể. Cho hỏi setting thế nào để bật hiển thị các điểm đó lên vậy các bạn?
    2./ Chụp hình cho mấy đứa trẻ, nó hay hiếu động, không đứng yên một chỗ, nên setting AF-C hay AF-A? Mình sài lens SEL 50mm 1.8.
    3./ Khi trẻ duy chuyển lùi hoặc duy chuyển tới gần máy thì setting AF-C hay AF-A có tác dụng không các bạn?

Thanks
    Được sửa bởi phongthvn lúc 02:13 PM ngày 22-07-2014
    nothing

Bác chuyển sang chế độ lấy nét multi là được thôi, lúc chụp cứ nhấn nữa nút máy tự dò tìm khuôn mặt theo hệ thống điểm lấy nét.

Nếu chụp trẻ em thì nên chọn AF-C để máy lấy nét liên tục. Chụp với Sel 50 đừng ham khẩu lớn quá vì dof rất mỏng dễ out nét.

Quote Được gửi bởi devil_kts View Post
    Bác chuyển sang chế độ lấy nét multi là được thôi, lúc chụp cứ nhấn nữa nút máy tự dò tìm khuôn mặt theo hệ thống điểm lấy nét.

Nếu chụp trẻ em thì nên chọn AF-C để máy lấy nét liên tục. Chụp với Sel 50 đừng ham khẩu lớn quá vì dof rất mỏng dễ out nét.
    Cám ơn bạn, lúc trước mình chụp A5000, cũng chọn AF-C chụp con mình, nó cứ chạy tới mình (kiểu đang chạy nhanh về hướng người chụp), cứ bị out nét. Không biết lên A6000 có khắc phục ko, do A5000 lấy nét chậm?

Với lại khi tắt liveview -> chuyển sang ống ngắm thì tốc độ lấy nét có cải thiện không bạn?
    nothing

Mình đã biết cách bật các điểm lấy nét ẩn, đó là: Disp. cont. AF area -> chọn ON
    nothing

Quote Được gửi bởi phongthvn View Post
    Cám ơn bạn, lúc trước mình chụp A5000, cũng chọn AF-C chụp con mình, nó cứ chạy tới mình (kiểu đang chạy nhanh về hướng người chụp), cứ bị out nét. Không biết lên A6000 có khắc phục ko, do A5000 lấy nét chậm?

Với lại khi tắt liveview -> chuyển sang ống ngắm thì tốc độ lấy nét có cải thiện không bạn?
    Chuyển sang liveview hay EVF không làm thay đổi tốc độ chụp, mà dùng EVF có khi lại bất tiện hơn trong việc lấy nét liên tục. Không biết bác sử dụng thế nào, chứ em chụp con nít hiếu động bằng AF-C thì 10 tấm chỉ out 1,2 tấm thôi. Công nghệ lấy nét giờ tốt lắm, quan trọng là hạn chế chụp thiếu sáng (tốc sẽ chậm) và không chụp khẩu mở quá lớn (DOF mỏng dễ out nét).

Các bác cho e hỏi e đang dùng A6000 + 16-50 +35 1.8 nhưng cả hai con e cắm trên máy thì đều không chọn được chế độ Eye-Start AF và một số tính năng khác bị ẩn đi. E muốn hỏi nếu dùng chế độ này thì phải chỉnh thế nào? Hoặc lens nào mới dùng được chế độ đấy. Dòng micrroless Sony lens vừa đắt mà lại không hỗ trợ đầy đủ các tính năng có trong máy thì khó cho người dùng quá. E đã từng dùng một thời gian các dòng DSLR của Canon và Nikon cho dù cắm len rẻ tiền hay len cao cấp đều hỗ trợ đầy đủ các tính năng có trong máy.

Eye-Start AF thì em cũng mò hổm giờ. Hôm qua mới load cái manual tiếng tây về nhai mấy chục trang thì thấy nó nói tới cái này. Và đại lọai là : cái này chỉ dành cho các len SAL gắn trên A6000 thông qua mount của Sony.

Quote Được gửi bởi shpy View Post
    Eye-Start AF thì em cũng mò hổm giờ. Hôm qua mới load cái manual tiếng tây về nhai mấy chục trang thì thấy nó nói tới cái này. Và đại lọai là : cái này chỉ dành cho các len SAL gắn trên A6000 thông qua mount của Sony.
    Hic thế thì sony chơi khó người dùng nhỉ. Thấy mấy e lens sel cũng đắt hơn so với lens sal thế mà không được sử dụng tính năng đấy. Mình cứ tưởng gắn e ngàm E vào thì được sử dụng đầy đủ tính năng nhưng ai ngờ bị ẩn đi nhiều tính năng quá.

Quote Được gửi bởi shpy View Post
    Mình dùng Sel 50 1.8 vẫn dùng chế độ này bình thường bác nhé

Quote Được gửi bởi manhhung1420 View Post
    Mình dùng Sel 50 1.8 vẫn dùng chế độ này bình thường bác nhé
    Thế mà mình dùng e 35 mà chức năng vẫn bị ẩn. Không biết phải setup kiểu j mới dùng được hic. Bác nào biết hướng dẫn e với ạ.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng