Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: Mua gì sau khi mua máy ????

Smile Nhờ tư vấn mua phụ kiện sau khi mua máy ảnh ạ :)

Em mới vừa làm bộ 60D + sigma 17-50 xong, còn dư ra ít tiền tầm 1-2tr, tính mua thêm thứ gì đó . Nhưng ko biết mua thêm gì với khoảng tiền bé này. E thích chụp chân dung xoá phông nên tính mua thêm canon 50 1.8. Nhưng đã có sigma 17-50 rồi có nên mua ko ạ? Nên e tính mua 1 cái flash rời. Nhưng cung thấy chưa biết dùng vào trường hợp nào. Hôp chống ẩm thì e tự chế rồi nên đang đắn đo ko biết mua gì. Mặy bro có kinh nghiệm tư vặn giúp e với

Mua gì sau khi mua máy ????

Em mới vừa làm bộ 60D + sigma 17-50 xong, còn dư ra ít tiền tầm 1-2tr, tính mua thêm thứ gì đó . Nhưng ko biết mua thêm gì với khoảng tiền bé này. E thích chụp chân dung xoá phông nên tính mua thêm canon 50 1.8. Nhưng đã có sigma 17-50 rồi có nên mua ko ạ? Nên e tính mua 1 cái flash rời. Nhưng cung thấy chưa biết dùng vào trường hợp nào. Hôp chống ẩm thì e tự chế rồi nên đang đắn đo ko biết mua gì. Mặy bro có kinh nghiệm tư vặn giúp e với

Theo em thì mua 50 1,8 đi bác, lens rẻ mà màu đẹp

Ngoài 50 1.8 ra còn có lựa chọn nào về phụ kiện hay gì đó linh tinh nhưng cần thiết ko bác, e newbie gà mờ lắm

Máy mới mua thường fải rửa...hihihi....còn 1-2tr mua bia rửa máy đi bác.

Khi bạn nói câu bạn không biết dùng flash rời vào trường hợp nào nghĩa là bạn đang thiếu một cái gì rất cơ bản của kỹ thuật nhiếp ảnh và hướng bạn đang sẽ đi là muốn xây nhà lầu mà không đầu tư nền tảng vững chắc.

Bạn hãy lấy số tiền còn dư đó đi vào trong link này và học lớp P2 nhiếp ảnh chân dung của anh hafoto. Nếu bạn chưa biết anh này là ai thì hãy tìm đọc các bài viết đã pinned rất lâu của anh hafoto về chụp và xử lý ảnh chân dung. Học xong rồi đi chụp lại ảnh khi chưa học và ảnh sau khi học bạn sẽ thấy số tiền mà bạn nói không biết dùng để làm gì đã được đầu tư rất xứng đáng và dùng ngay cho cái thuộc về nền tảng.

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=109473
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Chào bác nikonian2006 bác nói đúng e vừa mua máy luôn, cung là lần đầu nên ko biết gì hết :( cho nên công dụng của flash rời e cung ko biết luôn. Bác có thể giải thích dùm e ko. Còn về khoảng tiền đó thì là e trích ra mua máy. Nhưng dư chút đỉnh nên mới hỏi ae coi cái lens 50 1.8 có đáng mua ko khi đã có 17-50 sigma rồi. Còn học hành thì e dùng khoảng tiền khác bác ạ .

Mình không phải giải thích cho bạn đâu, những câu hỏi thuộc về cơ bản nền tảng nhiếp ảnh như bạn chỉ cần bạn biết cách search ra là sẽ có cho bạn đọc, ngay trong forum thôi không cần phải đi đâu xa như cái này trả lời đúng câu hỏi của bạn http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=12621.

Có rất nhiều bạn bỏ rất nhiều tiền ra đầu tư cho máy nhưng lại quên đi một cái rất quan trọng là không bỏ tiền ra tương ứng với số tiền mua bán để nâng cao kỹ năng chụp ảnh.

Khi không thật sự đầu tư vào kỹ năng chụp ảnh, bạn có thể chụp đẹp nhưng sẽ phải tốn bạn một thời gian rất lâu để có được kỹ năng đó. Cho dù giả sử bạn có cầm một cái máy đắt tiền đi nữa mà kỹ năng không tương xứng thì bạn vẫn chụp xấu như thường. Trong forum đã có bạn bỏ tiền ra mua 1dx nhưng gửi hình chụp lên cũng y chang người khác chụp 20d hay 30d. Nhưng cũng có một số trường hợp đặc biệt là người chủ máy kia là một bác sĩ nổi tiếng ở Saigon cho nên chú ấy không có thời gian để đi học chụp ảnh. Nhưng nếu có thể làm được sẽ tốt hơn. Với chú ấy mua 1dx là để giải trí sau những lúc làm việc căng thẳng chứ không phải muốn trở thành NAG.

Nhưng cho dù forum có thông tin đi nữa, mình chỉ muốn nói rõ một việc. Forum không phải là nơi đào tạo cho bạn từ nền tảng. Nó chỉ là nơi chỉnh sửa một chút những gì bạn đã có từ nền tảng cho nên không bao giờ xem forum là điểm tựa chỉ là điểm nâng cao.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 08:50 AM ngày 22-07-2014

Khổ , em chỉ muốn hỏi là mua gì thôi mà các bác lens 50 1.8 hay flash rời 2nd hay thứ gì đó khác. Còn chuyên học tập, tìm hiểu thì chắc chắn phải có chứ. :((

Bạn chủ, mình đã suy nghĩ lại rồi, mình thành thật xin lỗi vì việc đã nói ở trên, thật ra thông điệp mình muốn gửi lại không sai sau nhiều năm mình sinh hoạt ở đây và đọc bài viết của các bạn mới vào nhưng lẽ ra mình đã phải suy nghĩ kỹ hơn và nói khéo hơn một chút, cho nên vì lỗi này trong cách hành văn của mình mình thành thật xin lỗi bạn.

Nhân tiện, nếu như bạn chỉ hỏi mua lens hay mua flash thì bạn phải xem trong hoàn cảnh chụp của bạn bạn cần cái nào hơn. Bạn cần phải chụp trong nhà nhiều hơn ở nơi mà bạn cần có flash lớn hơn hay là bạn chụp chân dung nhiều hơn và trong điều kiện ánh sáng tốt. Cái dở của flash trên máy của bạn là vừa yếu vừa bóng đổ cho nên chỉ những ai hiểu về máy ảnh sẽ thấy được tầm quan trọng của flash rời và bouncing. Nếu không có trần bouncing thì họ sẽ dùng flash bracket và bản thân mình đã viết bài review flash bracket cho forum từ rất lâu.

Xét về mặt lâu dài nếu bạn gắn bó lâu với nhiếp ảnh là bạn phải cần flash rời, khi chỉ xét đến tính ưu tiên một trong hai cái bạn hỏi và bạn chỉ có khả năng mua một. Đó là vì cho dù bạn chụp ban ngày sẽ có nhiều nơi bạn cần đến fill-in flash. Bản thân mình chụp ban ngày mình vẫn cùng fill-in vì nó rất quan trọng với ánh sáng trên khuôn mặt khi mình chụp con người.

Theo ý kiến của riêng mình và kể cả kinh nghiệm bạn thân mình, nếu giả sử như bạn đã có kỹ năng chụp chân dung tốt, bạn sẽ thấy hai ống của bạn 17-50mm hay 50mm chụp cho ra ảnh không khác biệt gì nhau. Và chụp chân dung không phải chỉ có 1.8 hay 1.4 mới chụp được. Nếu đã chưa, bạn hãy đọc bài viết lâu năm của anh hafoto bạn sẽ hiểu rõ hơn.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng