Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 19

Chủ đề: [Review] Trigger Yongnou 560-TX

[Review] Trigger Yongnuo 560-TX

Sau gần hơn 1 năm mòn mỏi chờ đợi, Yongnuo đã rốt cuộc ra đời con trigger YN560-TX dành riêng cho flash YN560 III. Sự kết hợp của bộ 2 này, sẽ phá mở ra 1 chức năng tiềm ẩn trong con YN560 III: khả năng tinh chỉnh công suất flash từ xa, ngay trên trigger. Tuy là hãng đầu tiên ra flash có tích hợp chức năng cao cấp này, nhưng sự trễ nải trong vấn đề phát triển trigger, đã khiến Yongnuo mất đi 1 thị phần ko nhỏ cho các đối thủ đến chậm chân hơn. Do cá nhân mình đã lỡ mua khá khá con Yn560 III, nên đành phải tạm thời yên phận với hệ thống này.

Build

Những tấm hình đầu tiên của sản phẩm làm mình khá thất vọng, vì nhìn nó lởm lởm thế nào ấy. Nhưng khi lần đầu tiên cầm trên tay thì khá ấn tượng. Vì nó cứng cáp, chắc chắn hơn cả con Yn560 III. Nhất là phần cánh cửa pin, ko còn cảm giác lỏng lẻo như những con YN đời trc.

Tính năng

Ưu:
    • 2x AA: ko còn phải mang thêm riêng pin AAA để backup nữa.
    • 6 group, mỗi group 4 flash: quá đủ cho những nhu cầu bình thường. Ta có thể gắn 2-4 flash vào 1 softbox, và set cùng 1 group ( vd A1, A2, A3, A4) khi chỉnh công suất group A, công suất của từng flash sẽ nhảy theo đồng thời.
    • Hỗ trợ những trigger cũ như RF 602, 603. Lưu ý là phải set YN560-TX ở chế độ RF 602 hoặc 603, chứ ko thể chạy 1 lúc 2 chế độ. Gần đây Yongnou mới update firmware, nên con YN560-TX có thể communicate với trigger YN622 TTL của hãng. Tiếc là mình ko có, ko test đc.
    • Kết nối lần đầu giữa flash và trigger cực kì đơn giản. Bấm nút [Zoom/Ch] và [Hz/Fn] cùng lúc, trên flash sẽ nhận diện trigger, bấm nút OK. Những lần sau, bật fash và trigger lên, là chúng tự nhận nhau. ( Lưu ý là trigger và flash phải cùng ở RF603 hoặc RF603 mode)
    • Điều khiển chụp ko dây: trên trigger có jack 2.5mm, hỗ trợ chức năng chụp từ xa của 603/ 603 II. Khi xài chức năng này, chức năng trigger flash vẫn hoạt động bình thường.

Nhược:
    • Với thiết kế này, ko gắn đc flash trên body đc. Với nhu cầu off flash thông thường, thì ko cần. Với những nhu cầu chụp wedding như mình, thì đây là 1 điểm trừ. Tuy nhiên hiện giờ mình đang xài con YN560-TX như cái remote bỏ túi. Con trigger 603 II gắn trên body, rồi có 1 flash gắn trên 603. Đáng tiếc là 603 II ko có TTL pass through.
    • Ko có các nút bấm thiết kế riêng cho từng group. Ta chỉ có 1 nút bấm group, để chạy từ group A -> b -> c. Rồi phải bấm giữ nút [GR], để nhảy sang trang group d, E, F. Khá bất tiện khi ta xài nhiều hơn 4 group, phải nhảy qua nhảy lại 2 page.
    • Phải vào từng group để tăng giảm công suất, chứ ko thể tăng/giảm đồng loạt tất cả các group. Khi bạn đã set ratio giữa các flash hoàn chỉnh, thì việc có thể chỉnh công suất đồng loạt các group sẽ rất tiện.

Với sự trợ giúp của trigger mới này, mình có thể chủ động chình power của flash ngay trên trigger, ko cần phải chỉ người cầm đèn cách chỉnh, hoặc phải mờ softbox ra để chỉnh đèn. Giảm thiểu thời gian chụp rất nhiều, nhất là trong những điều kiện chay đua với ông mặt trời
    Được sửa bởi RyanHua lúc 11:32 AM ngày 20-07-2014

Có phải là 1 lựa chọn tốt?

YN560-TX là 1 con trigger đơn giản, hoạt động tốt những chức năng căn bản của nó là trigger và tinh chỉnh công suất flash. Và hiện là 1 trong những hệ thống rẻ nhất trên thị trường. Chỉ với 50$ cho cuc trigger, và 70$ cho 1 con Yn-560 III. Là 1 lựa chọn tối ưu cho ae chơi trobist.

Tuy nhiên gần đây, Godox và Cactus mới ra 2 hệ thống, khiến ta nên cân nhắc nên đầu tư vào hệ thống nào.

Cactus V6: sự ra đời của con trigger này là 1 sự chấn động ko nhẹ với giới nhiếp ảnh. Với giá 54$, nó có cả 1 rừng chức năng như:
    • Điều khiển công suất flash của hầu hết các nhà sx, từ Canon, Nikon, Pentax và ngay cả Yongnou. Miễn sao flash đó có hỗ trợ TTL.
    • Điều khiển công suất flash của con Cactus RF60, cũng có built in receiver you con YN560III
    • Cho phép tín hiệu TTL từ hot shoe trên body, pass qua trigger, rồi truyền vào flash gắn ở trên.
    • Nhược điểm duy nhất là ta phải bỏ ra 54$ + 2 cục AA + 2 cục AA backup + không gian chứa đựng cho từng cụ receiver HOẶC 140$ cho 1 con RF60. Trong khi với ½ giá (70$) con YN560III có tất cả. Tuy nhiên lại là 1 lựa chọn tốt, nếu bạn đang sở hữu vài con flash TTL.

Godox FT-16 : ưu điểm của hệ thống này là ta có con flash V850 xài pin 11.1V 2000mhA Lithium-lon, có thể thay thế 12 cục AA. Con bare bulb flash Ad360 với giá chỉ tầm 400-600$, có luôn pin rời. Là 1 hệ thống tối ưu với công việc chụp cưới như của mình. Đáng tiếc có 1 đại ca chụp cưới nói mình là con V850 bị lỗi overheat rất nhanh. Hi vọng những model sau sẽ fix đc vấn đề này.

Kết
    Sau 1 vòng lẩn quẩn, Yongnuo vẫn là 1 lựa chọn ngon bổ rẻ. Dù rất muốn nhảy qua Godox, nhưng yếu tố kinh tế đã níu kéo mình lại, và tạm thời sống với nó. Nó cung cấp những chức năng căn bản mà hầu hết người chụp cần. Và đủ rẻ, để nếu con flash xài sau 1 năm hư, sẵn sàng vứt để mua con khác ☺ Mong bài review của mình gíup các bạn có lựa chọn tối ưu trong vấn đề chọn lựa hệ thống flash. Cái thời phải mua flash chính hãng Canon, Nikon đã qua rồi, ít nhất là đối vớ mình.

#Note: Theo specs thì trigger hoạt động trong phạm vi 100m, tuy nhiên mình chưa có đk kiểm chứng thưc tế. Sẽ update vấn đề này sau. Còn chụp ở sync speed 1/160 trên con 6D của mình thì hoàn toàn bình thường.

# Update 17/08

Đáng tiếc thông báo với các bạn dự định mua trigger này là nó bị 1 cái bug. Là khi đang ở RF-602 Mode, chụp ở 1/160 ko ăn đen. Chỉ ăn đèn, khi hạ shutter speed xuống còn 1/60. Nếu chuyển về RF-603 mode, thì ko bị vấn đề gì. Đây là lỗi đã đc report khá nhiều trên forum, nhưng hình như chỉ bị với body Canon. Hoặc có thể mình xui, bị sp lỗi, đang liên lạc thằng bán đây.

Thêm 1 vấn đề nữa là hôm trc mình đi chụp cưới, trigger và flash connect với nhau. Chỉnh power lên xuống bình thường, nhưng chụp thì đèn ko nha' T_T sau loay hoay 15p thì chả hiếu sao nó nhá. Nên mình vẫn tính giữ con RF-602 làm backup, ai dè bị dính vô lỗi nêu trên. Nên sự nghiệp tìm trigger ưng ý vẫn tiếp tục.
    Được sửa bởi RyanHua lúc 07:59 PM ngày 17-08-2014

Cám ơn bài viết của bác chủ. Ai muốn tập tành flash các loại và tốn ít chi phí nhất có thể thì YN là 1 lựa chọn tốt.

HN đã có shop nào bán cái này chưa nhỉ? Mình có 3 con YN560III đang chờ đc kết nối

thank bài viết của bạn, rất hữu ích với mình

Sao đúng lúc quá. 3 ngày nữa mình có đồ chơi về đến.
    Mình mua 1 con 560-TX và 2 con flash 560 III

Hàng về và báo cáo với các bạn sài với máy Sony a7 ổn định không cần phải mod.
    Cả 3 thứ hợp tác với nhau hoàn hảo.
    Controller 560-TX
    Flash 560 III
    603 II

Quote Được gửi bởi Sam_VDC View Post
    Hàng về và báo cáo với các bạn sài với máy Sony a7 ổn định không cần phải mod.
    Cả 3 thứ hợp tác với nhau hoàn hảo.
    Controller 560-TX
    Flash 560 III
    603 II
    theo bạn nói thì không cần Mod
    vậy
    flash YN + strigger là mua for sony hay for Canon vẫn dùng binh thường !?
    vì nếu for Canon thì nó đâu có TTL đc trên A7

Bạn mua cho loại Nikon hay Canon đều sài được hết.
    Mình đã mua loại cho Canon.

TTL đối với mình kô quan trọng lắm vì đã có 3 cái flash Sony F60M + 2x F43AM cho TTL+HSS khi cần dùng đến...chỉ tội là dung optical mà thôi.
    Với lại có 1 điều mình ghét nhất là flash Sony sài mau bị overheat. Cho nên có thêm 1 dàn Yongnuo backup là phải chăng.

Anyway, 5 món Yongnuo như trên mình chỉ tốn $237 thì khá rẻ sao lại không thử. (rẻ hơn 1 cái flash Sony F43AM)
    Được sửa bởi Sam_VDC lúc 07:22 AM ngày 17-08-2014

Mới khám phá 1 lỗi ở trigger này, các bạn vào tham khảo nhé

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng