Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: các thầy cho em hỏi một tí về kĩ thuật trong chụp chân dung

các thầy cho em hỏi một tí về kĩ thuật trong chụp chân dung

có lẽ do em học nhiều quá nên bị tàu hỏa nhập ma, loạn hết cả lên rồi. theo như lí thuyết,"độ mở ống kính càng nhỏ( trị số F lớn) vùng ảnh càng rõ sâu, ngược lại độ mở càng lớn, trị số F càng nhỏ, vùng ảnh rõ càng cạn. lợi dụng điều này, ta thường điều chỉnh độ mở nhỏ để chụp ảnh phong cảnh. và mở rộng độ mở để chụp chân dung vì nhằm làm mờ hậu cảnh. ok, cái này em hiểu và đã thử.
    Tuy nhiên, khi thực hành,em không hiểu lắm:
    1/ khi chụp ảnh chân dung, đặc biệt là khi chụp gần, em thấy khi canh nét vào một điểm, thì chỗ đó nét, còn lại có những chỗ mờ. ví dụ như mặt nét, cổ áo và một vài điểm mờ, em chụp cận cảnh( em sử dụng ông kính trong kit của nikon D70s). làm thể nào để khắc phục? do ống kính hay do mình canh nét sai?
    2/em thường xem các hình quảng cáo trong tạp chí va` các ảnh do các thầy gửi trên diễn đàn, toàn bộ khung hình đều rõ nét. từng chi tiết, nhưng khi em đặt chìa khóa, bút và mấy thứ linh tinh lên bàn, rọi đèn bàn vào chụp thì cái bút rõ nét, cái chìa khóa thì hơi mờ. làm thế nào để khắc phục ạ?
    3/ trên cái viewfinder của máy nikon có 5 điểm canh nét, 1 trung tâm và 4 xung quanh. khi em ấn nhẹ nút chụp thì thường sẽ có 1 trong 5 điểm đó báo hiệu ( đen lại), em hiểu đó sẽ là vùng máy tập trung lấy nét. nhưng có nhiều trường hợp em muốn cả hình đều rõ nét, ( hay đại loại la cả 5 điểm canh nét đều báo hiệu đen) thì có làm được không ạ?
    ví dụ, để chụp được bức ảnh nét toàn diên như thế này thì em phải có ốnh kính, canh nét và những yêu cầu kĩ thuật như thế nào ạ? cảm ơn các thầy nhiều ạ

hehe thế này bạn ạ: thật ra thì chẳng phải bạn học nhiều quá mà bị tẩu hỏa nhập ma gì đâu, mà bạn chỉ mới biết sơ về khẩu độ mà thôi. Các câu hỏi mà bạn đặt ra thì hầu hết các bạn mới cầm máy đều gặp phải. Đó là vấn đề: DOF (nôm na là trường độ sâu của ảnh). Như vậy DOF là cái gì? Bạn thử xem qua topic này :
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...1&page=2&pp=10
    sau khi nắm rõ, mình sẽ bàn tiếp nghe!
    Phó nháy.
    My Gallery

Bổ xung một tí. Bạn sẽ không thể thấy rõ được kết quả hình ảnh sẽ nét từ đâu đến đâu trong khi chụp trừ hai trường hợp là máy bạn có chức năng xem DOF hay bạn đang chụp ở độ mở ống kính lớn nhất. Sở dĩ như vậy là vì khi bạn chụp, cho dù bạn có set khẩu độ ở mức nào thì khi bạn chưa chụp ống kính luôn mở rộng hết cỡ để bạn thấy đường ma canh nét. Khi bấm chụp các lá chắn sáng mới đóng lại khi đó hình ảnh thu được sẽ khác với những gì bạn thấy.
    Sao bạn thử nhiều lại ko thử chụp cùng một tấm với nhiều độ mở ống kính khác nhau ?

Xem giật cả mình. Tưởng Bạn chụp được vậy còn đi hỏi thầy....

Bạn Newbie ơi tui cũng mới tập tành chụp ảnh thôi nhưng cũng xin mạn phép các bác ở đây chỉ bạn một chỗ tham khảo nha:
    http://www.dpreview.com/learn/?/Glos...f_Field_01.htm

Đại khái ở đó người ta nói rằng DOF phụ thuộc vô khẩu độ, khoảng cách từ máy đến chỗ bạn lấy nét, tiêu cự, và kích thước của film hay là sensor.

Khẩu độ cảng lớn thì DOF cạn, tức là vùng lấy nét được ít. Bất kỳ thứ gì nằm phía sau hoặc trước điểm bạn lấy nét sẽ bị mờ đi. Khẩu độ nhỏ hơn sẽ có được DOF lớn hơn. Có nghĩa là những vật nằm phía sau hoặc phía trước điểm bạn lấy nét vẫn còn rõ nét.

Nếu bạn đứng càng gần vật (hoặc người) bạn định chụp thì DOF sẽ càng giảm. Ngược lại nếu bạn đứng càng xa sẽ làm tăng DOF.

Những ống kính có tiêu cự ngắn sẽ cho ra ảnh có DOF lớn. Ví dụ như ống kính 28mm với khẩu độ f/5.6 sẽ cho hình với DOF lớn hơn ống kính 70mm với cùng khẩu độ.

Ở địa chỉ này nó có một công thức để tính DOF, trong trường hợp của bạn tui tính thử thì nó ra như thế này:

- Sensor size (kích thước sensor): Digital SLR with focal length multiplier 1.5x (D70s)
    - Lens actual focal length (tiêu cự thực sự): 50mm (giả định)
    - Aperture (khẩu độ): 4 (giả định)
    - Subject distance (khoảng cách): 2m (giả định)

==> DOF = 0.276m
    - Đứng gần mẫu hơn: khoảng cách=1m ==> DOF=0.067m
    - Nếu cùng setup ban đầu nhưng đóng bớt khẩu lại: f/5.6 ==> DOF=0.388

Nhìn hình mẫu của bạn thì DOF khoảng chừng 1m, bạn thử thay đổi tham số vài lần sẽ ra được DOF này thôi.

(Bạn để ý nếu đứng càng gần thì độ chênh lệch khoảng cách từ điểm bạn lấy nét đến các cạnh của hình càng lớn nên hình sẽ mờ dần ra bên ngoài)

Chúc bạn vui.