Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Tán dóc về cái nghề chụp ảnh ở VN

Tán dóc về cái nghề chụp ảnh ở VN

Hiện giờ, có rất nhiều người bạn nghề nghiệp của tôi đang tranh cãi và phát ngôn rất nhiều chuyện danh xưng về người chụp ảnh tại Việt Nam, những câu nổi bật thì đại loại như " người chụp hình đẹp thì gọi là chụp hình pro, còn chụp xấu thì gọi là nghiệp dư", " Photographer là thằng chụp ảnh, Professional Photographer là thằng thợ ảnh và Amateur Photographer là thằng chơi ảnh. Đặc biệt, Camera man là mấy thằng chơi máy, loại này rất dễ nhận biết, ngoài hiện tượng suốt ngày soi ống đổi máy, khi chụp xong thì zoom vào 100 lần rồi xuýt xoá: "Ôi nét thế, nét quá, nét vcl, màu ngon cực, chất ảnh thật tê dái ..." mà éo hiểu nét thế hay nét nữa cũng chả giải quyết vấn đề chó gì ", " thằng đi chụp ảnh kiếm tiền là thằng thợ ảnh"... vân vân và vân vân. Nhưng những điều đó có đúng không và đúng đến mức độ nào?

Thật ra trong tiếng Anh người ta chỉ có một từ để chỉ người chụp ảnh là Photographer, qua tiếng Việt thì mọi việc phức tạp hẳn ra: nhiếp ảnh gia, nghệ sĩ nhiếp ảnh, thợ ảnh, thằng chụp hình... blah blah. Làm cho những người chụp hình ở VN riết rồi cũng hoang mang ko biết mình là cái giống gì cho nó đúng. Thật ra nguyên nhân là do ngôn ngữ và văn hóa chúng ta hay thêm những cảm nhận cá nhân vào danh xưng nghề nghiệp, cố tình hạ thấp hay lăng xê cái nghề nghiệp đó đi. Đại loại như má tui từng phát biểu để ngăn ko cho thằng con theo cái nghề này:

- "Con có thấy người ta gọi thang chụp hình chứ có ai gọi là ông chụp hình ko?"

Thật ra có đúng đâu, mình làm nghề gì ko cần biết mà tự nhiên có đứa nào ko quen ko biết đến kêu "thằng này, thằng kia" là bụp à )

Mọi việc rất đơn giản nếu chúng ta bắt đầu từ từ tiếng Anh của nó Photographer, dịch sát nghĩa là Người Chụp ảnh, rất trung tính. Sau đó thì chia làm hai loại:

- Người chụp ảnh chuyên nghiệp ( professional photographer ) : là những người coi chụp ảnh là nghề nghiệp chính của mình để kiếm sống còn lại mấy chuyện phụ như cá độ hay bán vé số kiếm thêm thì ko tính.

- Người chụp ảnh nghiệp dư (amateur photographer ): là những người có nghề nghiệp chính là một nghề khác nhưng vẫn xem chụp ảnh là một nghề phụ, hay thậm chí là chụp ảnh cho vui nhà vui cửa.

Hai loại này chả mắc mớ gì đến trình độ cả, thằng nghiệp dư chụp đẹp hơn thằng chuyên nghiệp cả trăm lần là chuyện bình thường. Do dan ta hay xài từ lóng tiếng Anh, ai làm gì hay, giỏi thì hay nói là " sao mặt nhìn ngu ngu mà pro vậy?" riết rồi cái từ pro nó đồng nghĩa với từ good (hay, giỏi ) chứ nó ko giữ được cái nghĩa gốc ban đầu nữa.

Còn về mặt xưng hô, tôi rất ghét bị gọi là "thợ chụp hình" thậm chí là còn ghét hơn bị gọi là "thằng chụp hình", vì cái từ thợ thường là chỉ những người hay làm đi làm lại một công việc giống nhau từ ngày này qua ngày khác, mà không có tính sáng tạo. Mà thật sự làm gì mà ko sáng tạo, nó sẽ rất là buồn chán. Ít ra "thằng chụp hình" nghe nó còn tự do, tự tại hơn. Còn mấy từ như "nhiếp ảnh gia", "nghệ sĩ nhiếp ảnh" thì quá là nặng nề, quan chức. Mỗi lần nghe là một lần thấy mệt.

Nếu bạn là một người chơi nhiếp ảnh và đặc biệt là thích ngâm cứu về thiết bị, thì bạn vẫn là người chụp ảnh nghiệp dư, chứ nghiên cứu máy mà ko chụp chắc chỉ có mấy đứa khùng. Bạn có thể giống như anh bạn của tôi, suốt ngày ngồi vuốt ve máy ảnh, chụp ảnh nào ra là ngồi xăm xoi trầm trồ, khen nét, khen màu. Lâu lâu đổi máy, đổi ống kính chơi. Cũng khá vui, giống như cái thú chơi đồ, chơi tranh thôi. Đừng vì người khác mà bỏ đi cái thú vui tự nhiên của mình.

Còn các thể loại chỉ mua máy ảnh để lòe hay dụ gái thì các bạn đó hiện không có tên gọi. Vì cái đó nghe đại loại như: bác sỹ sàm sỡ bệnh nhân, người mẫu bán dâm hay bảo mẫu hành hạ trẻ em... tất cả đều là loại bỏ đi và làm xấu đi hình ảnh một ngành nghề chân chính.

em cũng tự nhận mình là thằng chụp ảnh dạo thôi, có gì đâu mà câu nệ cái tên gọi

Nhiều khi trên hình người ta chỉ để duy nhất cái tên và chữ photographer mặc dù là hình chưa gọi là đẹp nhưng đó là niềm vui người ta muốn chia sẻ.Có nhiều bác cứ vào nói xiên nói xỏ rồi comment linh tinh nói trình này không đc gọi là photographer.Mình đồng ý với proCat photographer chỉ là người chụp ảnh.Cao siêu hay không do người nhìn.Thanks bạn proCat chia sẻ.

Ngày xưa, cách đây khoảng hơn hai chục năm thôi, khi chưa có máy dslr, thợ ảnh toàn chụp máy phim và lúc đấy người thợ chụp ảnh được gọi là bác chụp ảnh, ông chụp ảnh, người ta trân trọng cái nghề ghi lại những khoảnh khắc này.

Bây giờ, khi việc sở hữu 1 con dslr là chuyện quá bình thường thì cái nghề ảnh bị coi thường, một số người còn không hiểu đúng về ngành nghề này nữa. Người ta đúng ra phải gọi những thợ chụp ảnh là thợ chụp, người chụp ảnh, thì họ gọi là thằng chụp ảnh bất kể người chụp trung tuổi hay còn trẻ, với người già thì họ gọi là bác, còn thể loại lôm côm thì sẽ gọi là thằng già.

Ở nước ngoài, thợ ảnh được gọi là photographer hoặc photography và đó là từ chung, dịch ra tiếng việt là nhiếp ảnh gia, còn muốn đạt tới trình độ professional hay expert thì phải là cả một quá trình học hỏi và sáng tạo.

Bác chủ không thích bị gọi là thợ, có thể là vì cái danh xưng photographer nó quá thịnh hành ở vn rồi, nhưng thực tế, không tính tới những người có tên tuổi, công việc chụp ảnh ở vn là một công việc để kiếm tiền, và người ta vẫn gọi là "thằng thợ chụp ảnh".

Gọi là thợ cũng không có gì xấu, làm mất đi tính sáng tạo. Nhiều nghề khác ở tầm nghệ nhân vẫn gọi là thợ, vẫn thấy kính trọng như thường.

giờ ra đường thấy đầy rẫy những người cầm máy DSLR chụp chụp choẹt choẹt mà không biết họ có sử zụng hết các chức năng mà họ đang cầm trên tay hay không

"Nhiếp ảnh gia" hay " nghệ sĩ nhiếp ảnh" là chỉ người trong VAPA có 1 hoặc nhiều tác phẩm đoạt giải thưởng trong nước hoặc quốc tế..sao lại bảo nặng nề quan cách ? . Làm gì có ai tự phong mình là NAG, phải có chứng chỉ đàng hoàng đấy ạ .
    Bác ko có tác phẩm đạt giải thưởng danh giá nào, ko có tên trong VAPA mà sống bằng nghề chụp ảnh thì chả gọi thợ ảnh thì gọi bằng gì ? Cũng giống mấy ông đánh đàn đám cưới thì gọi thợ bắt lợn vậy thôi .
    Thiết nghĩ bác nên đi xem trực tiếp nhiều triển lãm ảnh trong nước và quốc tế, chứ đừng lên vnphoto, ra công viên xem bọn nó đọ súng, chụp gái , thì sẽ thấy không một thế lực nào có thể làm xấu đi " ngành nghề chân chính" cả .

Quote Được gửi bởi AnVixnh View Post
    "Nhiếp ảnh gia" hay " nghệ sĩ nhiếp ảnh" là chỉ người trong VAPA có 1 hoặc nhiều tác phẩm đoạt giải thưởng trong nước hoặc quốc tế..sao lại bảo nặng nề quan cách ? . Làm gì có ai tự phong mình là NAG, phải có chứng chỉ đàng hoàng đấy ạ .
    Bác ko có tác phẩm đạt giải thưởng danh giá nào, ko có tên trong VAPA mà sống bằng nghề chụp ảnh thì chả gọi thợ ảnh thì gọi bằng gì ? Cũng giống mấy ông đánh đàn đám cưới thì gọi thợ bắt lợn vậy thôi .
    Thiết nghĩ bác nên đi xem trực tiếp nhiều triển lãm ảnh trong nước và quốc tế, chứ đừng lên vnphoto, ra công viên xem bọn nó đọ súng, chụp gái , thì sẽ thấy không một thế lực nào có thể làm xấu đi " ngành nghề chân chính" cả .
    Thì việc cảm nhận cái từ NAG hay NSNA gì đó nặng nề thì cũng chỉ là cảm giác của e thôi bác ah. Chứ e chẳng có ý định đả kích ai. Nói như bác thì "thợ vẽ" và "họa sĩ" có giống nhau ko? Dùng việc chụp ảnh kiếm tiền thì người ta gọi đó là chuyên nghiệp chứ chả liên quan tới thợ thầy gì ở đây cả.

Bác thích được gọi là thợ bắt lợn thì tùy bác nhưng e ko thích.

Em là Professional Photographer nè, như thế khách mới order mình, mới có xiền chứ, kakakakakakakkâ
    Đừng ném đá em ngừi ơi ))))))))))))))