Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: [Phân vân] HD DA 15/F4 Ltd new hay ráng tí múc DA* 16-50/F2.8 ???

[Phân vân] HD DA 15/F4 Ltd new hay ráng tí múc DA* 16-50/F2.8 ???

Chào mọi người
    Bữa giờ mình đang rất phân vân và đắn đo giữa hai con này
    1 - mua HD DA 15mm/F4 Ltd mới
    2 - mua DA* 16-50mm/F2.8 hàng 2hand

Nhu cầu của mình là chụp phong cảnh nhiều
    - Mình thì hay đi lang thang, trek này nọ - nếu gọn nhẹ thì chắc con HD 15 là giải pháp tốt
    - Nhưng ngặt cái, mấy chỗ mình đi toàn lên rừng xuống biển, mưa gió, sương mù, lạnh lẽo các thể loại, đòi hỏi sự trâu bò nhất định

Nhưng trải qua nhiều cuộc bể dâu, nhiều lúc bắt gặp nhiều khoảnh khắc rất đẹp (cùng một nơi khó có thể lặp lại lần thứ hai, hoặc nhiều khi là không có cơ hội để trở lại lần khác) nhưng chụp với lens tàng tàng, chất lượng ảnh ra không được như ý muốn lắm. Nên giờ tiêu chí ưu tiên hàng đầu là ảnh càng nét, chất lượng càng ngon càng tốt - mấy cái yếu tố khác có thể bỏ qua

Vậy trong hai cái lens trên, theo các bác, nên lấy cái nào ạ
    Rất mong được sự tư vấn nhiệt tình của các bác ^^
    cuộc sống có bao nhiêu mà hững hờ...

vote DA* :D dù gì thì bác cũng phải vác theo túi và lens zoom sẽ linh động trong nhiều tình huống hơn

Quote Được gửi bởi kaka_ View Post
    Chào mọi người
    Bữa giờ mình đang rất phân vân và đắn đo giữa hai con này
    1 - mua HD DA 15mm/F4 Ltd mới
    2 - mua DA* 16-50mm/F2.8 hàng 2hand

Nhu cầu của mình là chụp phong cảnh nhiều
    - Mình thì hay đi lang thang, trek này nọ - nếu gọn nhẹ thì chắc con HD 15 là giải pháp tốt
    - Nhưng ngặt cái, mấy chỗ mình đi toàn lên rừng xuống biển, mưa gió, sương mù, lạnh lẽo các thể loại, đòi hỏi sự trâu bò nhất định

Nhưng trải qua nhiều cuộc bể dâu, nhiều lúc bắt gặp nhiều khoảnh khắc rất đẹp (cùng một nơi khó có thể lặp lại lần thứ hai, hoặc nhiều khi là không có cơ hội để trở lại lần khác) nhưng chụp với lens tàng tàng, chất lượng ảnh ra không được như ý muốn lắm. Nên giờ tiêu chí ưu tiên hàng đầu là ảnh càng nét, chất lượng càng ngon càng tốt - mấy cái yếu tố khác có thể bỏ qua

Vậy trong hai cái lens trên, theo các bác, nên lấy cái nào ạ
    Rất mong được sự tư vấn nhiệt tình của các bác ^^
    Chào bác,

Em đã chụp qua 2 lens này rồi và thực sự em rất hiểu những gì bác đang mong muốn ở 1 lens wide tốt, render đẹp, màu sắc ngon lành, mà lại tiện, bởi vì em cũng đã từng đi nhiều nơi như thế và cùng có cảm nhận như bác:D

Thực ra theo em thì bác theo trường phái nào hơn, ý em là em thích đồng bộ hơn(tức là nếu WR thì nên các lens khác cũng WR hoặc nếu Limited thì Limited hết) vì 2 lens này đều tốt nhưng dùng cho 2 mục đích khác nhau
    Ví dụ: em nghĩ 16-50 thì phù hợp với bác hơn vì hay lên rừng xuống biển hay những nơi lạnh lẽo như vậy, ví dụ khi đó bác có 15, có khi bác cũng lo lens bị hỏng với cả bị ẩm ướt này nọ đã làm nhụt chí mình chụp rồi. Nhưng theo như em biết thì lens chỉ nét từ F4 trở lên, 1 điềm rất dở ở lens này. Em có vài tấm bác có thể tham khảo, em rất hài lòng lens này từ F4 trở lên

15 thì em chưa khai thác nhiều lắm nhưng lại rất hài lòng kết quả nó mang lại. Hiện em có mỗi 1 tấm này chup từ 15

Love

74/13/9 Trương Quốc Dung, phường 10, quận Phú Nhuận, Tp HCM
    Chân thành mà nói với nhu cầu của anh , em sẽ chấp nhận hẹp một chút nhưng vẫn gọn nhẹ, có WR , đi xa, không ồn ào. Hãy suy nghĩ về HD DA 20-40mm anh nhé.

@tixiai74: tư vấn chính xác quá! Mà location vẫn ở 74 Hồng Hà à?
    Nguyệt lai môn hạ: nhàn.

Hd 20 40 là lựa chọn phù hợp nhất cho bác chủ....e là kết nhất e này ở tiêu cự 20 khẩu 2.8 mà chất lượng cực tốt

Quote Được gửi bởi GIATHONG View Post
    @tixiai74: tư vấn chính xác quá! Mà location vẫn ở 74 Hồng Hà à?
    Đã chuyển về địa chỉ mới rồi anh .
    - 74/13/7-9 Trương Quốc Dung, phường 10, Phú Nhuận, HCM. Cũng gần đó á anh.

16-50 độ nét không được ổn, DA 15 thì lại ko có WR => chốt lại có thể trung hòa các yêu cầu của bác em nghĩ 20-40 WR có vẻ là ổn nhất.

Dùng em hd 20-40 wr chụp chân dung có ok không các bác?
    Pentax K-3 Prestige Edition + lens HD Limited

Quote Được gửi bởi winfun View Post
    Dùng em hd 20-40 wr chụp chân dung có ok không các bác?
    Walk arround anh ạ. 35mm/2.4 còn chụp chân dung được mà.Trả lời, dĩ nhiên là được ,K-3 nên đi với Len này, nhìn yêu lắm ạ. Hihi.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng