Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Lens MF nào cho Sony A3000

Question Lens MF nào cho Sony A3000

Chào các bác,
    Tình hình sao khi làm quen với lens kit thì em đang định đầu tư thêm 1 lens cho vợ 4 của em, đối với lens mf dưới 2 triệu thì các bác cho em lời khuyên chọn mẫu nào nhé. Em cám ơn.

Hỏi chung chung thế sao tư vấn bác? Bác mua Nikon 50m 1.4 đi
    Sony A6000 - SEL 16-50 ...

Quote Được gửi bởi nexxor View Post
    Hỏi chung chung thế sao tư vấn bác? Bác mua Nikon 50m 1.4 đi
    Hihi em mới tập tành thôi bác, em muốn có 1 lens mf giá tốt để chụp chân dung. Con lens bác đưa em thấy rao toàn 8-9 củ =.=

Quote Được gửi bởi TrungSS View Post
    Hihi em mới tập tành thôi bác, em muốn có 1 lens mf giá tốt để chụp chân dung. Con lens bác đưa em thấy rao toàn 8-9 củ =.=
    nikon 50 1.4 ais............................................... .

Kiếm Lens Pentax SMC M 50/1.4 cho rẻ, giá từ 1tr600 - 2tr. Có vài ảnh gốc Nex 5N + Pentax SMC M 50/1.4:

Quote Được gửi bởi TrungSS View Post
    Chào các bác,
    Tình hình sao khi làm quen với lens kit thì em đang định đầu tư thêm 1 lens cho vợ 4 của em, đối với lens mf dưới 2 triệu thì các bác cho em lời khuyên chọn mẫu nào nhé. Em cám ơn.
    Cho mình spam thêm 1 post (5 post mới được post hình). Bạn nên đầu tư lens CZ còn không đủ tiền thì chơi tạm mấy em Pentacon hay Helios bảo đảm không hối hận về màu của em nó khi chụp chân dung, nên tránh xa mấy em ....vàng da.

Giới thiệu thêm cho bác chủ 2 lens mà bác Quang-Huy đã nêu:

Petacon 50/1.8 giá dưới 1 triệu (ảnh gốc f1.8, hơi khó lấy nét tại khẩu này)

Helioss 44-2 58/2 hàng đẹp khoảng 1tr500 (ảnh gốc tại f2)

Cá nhân em thì nên chọn Pentax SMC M 50/1.4 vì giá phải chăng, màu sắc đẹp, lớp vỏ kim loại chắn chắn & quan trọng là có lớp phủ SMC dày ít bị bong tróc
    Được sửa bởi binhyen_75 lúc 07:00 PM ngày 17-07-2014

Binhyen_75: Sorry bạn, mình không có ý nói bạn mà chủ yếu nói về kinh nghiệm của mình, hiện mình vẫn còn giữ 1 it ống bị ám vàng bán hoài hông ai mua nên để dành lâu lâu đem ra chụp chơi, hên là nó ám vàng nhẹ có thể sử dụng ánh sáng (flash) khống chế nó, nếu bị nặng càng đánh flash càng vàng thêm.

Mình chỉ nói mấy lens bình dân nha (hàng cao cấp chưa dùng nên hem biết). Việc ám vàng có thể do lens hoặc có thể do body có tông màu đó, ám vàng sẽ cho màu tươi rực hơn nhưng đừng làm bức ảnh ám nặng sẽ mất hay, mình bị 2 trường hợp:

- Do body: mình có mua 2 em GF1 & EP1 thì test cùng 1 lens pankage lumix 14/2.5, chụp cùng 1 gốc phòng, cùng tốc & cùng khẩu thì em EP1 bị ám vàng & đỏ nặng hơn thực tế còn em GF1 thì bị ám xanh dương. Ta thấy cùng 1 lens mỗi thằng cho mỗi màu khác nhau, nên mình cho em EP1 lên đường vì không thích tông đó.

- Do lens: sau đó mình test cùng body GF1 & 2 lens Pana 14/2.5 & C mount Fuji, em Fuji lại có tông xanh dương như em Pana chứ không phải tông đặc trưng xanh lá như mấy em lens fuji thường, khi chụp xong thì thấy em pana 14/2.5 làm tấm hình ám xanh dương nặng mà lúc trứoc mình không nhận ra, còn em Cmount Fuji màu rất rỏ ràng tách bạch không bị ám. Nên mình cho em pana 14/2.5 lên đường. Ta thấy được lens bị lens không.

- Thời buổi bây giờ có internet nên anh em có điều kiện học hỏi hơn lúc xưa nhiều. Cỏn những lời trên chỉ là kinh nghiệm nhỏ của mình để chọn lens, mỗi người thì có tông màu riêng. Riêng mình giờ chỉ dùng lens c mount là 9. (1 phần cũng hên xui vì không có nhiều lens test để được tông như ý)
    Được sửa bởi Quang-Huy lúc 01:58 PM ngày 17-07-2014

@Quang-Huy: cám ơn bạn đã chia sẽ kinh nghiệm. Mình chơi chủ yếu lens Pentax và M42, đang định chơi qua lens Canon FD SSC hoặc Minotal vì giá hợp lý và màu sắc cũng rất tốt. Mục đích mình chỉ chia sẽ kinh nghiệm của bản thân cho anh em chưa từng chơi qua các dòng lens đó.