Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Buồn ngồi độ lens non focus to yes focus

Buồn ngồi độ lens non focus to yes focus

Khởi đầu buồn kết thúc huy hoàng.
    Buồn buồn ngồi bid ebay vô tình em thấy cái lens Mamiya Senko-Z 180 f4.5 TO-XANH ĐEN-HÔI. Thế là cố gắn bid thắng. Chờ em nó về trong suy nghĩ đầy màu hồng. Mua về chuyển ngàm chụp nex chơi. Qua 2 bước ngàm. Ai ngờ lén này không có chế độ focus trên lens. Mà muốn lấy nét thì phải mua cái body (lấy nét bằng below trên body). Không lẻ bỏ uổn cái lens đành chế focus cho nó.
    Sản phẩm thành hình.

Bộ phận focus là lens ngàm MD có macro. Nên phải mod làm sau distance bằng 63,30mm (Mamiya 645) gắn lên MD, sau đó dùng ngàm MD-nex nữa là xong.

Hình minh họa về distance cho các bác dễ hình dung.

Hiểu như thế này. Các bác làm sau để distance của lens Mamiya khi gắn lên nẽ vẫn đảm bảo. thằng Mamiya là 63,30mm , nex là 18mm giờ thì phải bù thêm cho nex là 45,30mm vậy thôi. Đảm bảo được dítance chính xác các bác mới lấy được vô cực.

Lén MD em phải tiện để lổ bên trong rộng hơn thiết kế để tránh hiện tưởng cản sáng làm tối góc. Sau đó làm một cần focus để thao tác thuận tiện.

Do tìm không ra thợ tiện cái nấp để em làm cái ngàm gài vô cái lens nên đành tận dụng cái nắp nhựa. Cái này cũng khá là chắc chắn. Nhựa khá cứng nên em tự khoét xấu quắt.

Cái vòng để kết nói cái lens với bộ phận focus phải ra tiệm nhờ thợ tiện. Làm đến tiệm tiện thứ 2 mới ưng ý vì chất lượng vật liệu tốt và làm tinh xảo. Làm hơi dày nên về nhà ngồi mài chết luôn.

Có thể làm cho Nikon, M42, OM, PK,... Tùy vào vật hy sinh của các bác.

Em sẽ pots hình test sau. Giờ đi thử nghiệm để điều chỉnh cho thao tác thuận tiện nhất.
    Tiện thể bác nào có chỗ tiện ngon chỉ cho em, em làm cái nắp cho đẹp.

Em xin tiếp tục bài viết về việc này. Có 1 trục trặc về điểm lấy nét cực cận.
    Lens này thiết kế lấy nét cực cận là 1,7m và em đang gặp vấn đề khi không lấy tới điểm đó mà chỉ được 2,8m. Đã hiểu nguyên nhân.
    Giải thích: Đặt distance là D là khoảng lấy nét vô cực.
    Lens chuẩn: vô cực = D --> cực cận = D + x(mm) . X(mm) đáp ứng lấy nét 1,7m
    Lens mod: Vô cực không đổi: D cực cận thì bằng X'(mm) đáp ứng 2,8m
    dẫn tới X>X'
    Khổ cái là lens em dùng làm focus là lén macro nên biến thiên độ dài cũng thuộc hàng khá khá. Giờ thì gia tài em không còn lén để đáp ứng vụ này. Dự định dùng Bellows. Cái này dư đáp ứng mà biến cái lens này thành lens macro luôn. Quá đỉnh cho đội Mamiya. Hura!
    Tiện có topic này, em mạo mụi mượn 1 cái bellows gá thử thế nào trước khi đi mua. Bác nào có cho em mượn em đãi cafe ạ. Cám ơn!
    Được sửa bởi nguyenhoanglevi lúc 04:29 PM ngày 18-07-2014

Sáng tạo quá Lê Vi! Bravo

Cái nắp nhựa có thể gãy mất cái chốt, hơi phiệu lưu đó.
    Anh từng Mod ngàm Bronica 6x6 to EOS rồi, bằng nhôm rất chắc chắn, có điều giá thành không hề rẻ. Hehe
    Chúc Bình An
    FaceBook

Hihi! Nhựa chắc lắm anh. Em lấy dao cắt không đứt, bẻ thì dẻo cức kỳ. Riêng việc chụp thì phải có phương pháp đó anh. Khá thú vị. Giờ em nghiêm cứu bộ định vị để gia cố. Hihihi! Xong demo chắc em tìm anh làm cái nắp.

bác cần mua vòng focusing ,trên diễn dàn vnphoto rất nhiều bác biết "modified " lens .hiên nay o sài gòn bác liên hê nơi bán vòng focusing a Trọng sdt 0944320120 ,nếu bác cần tư vấn , khó khăn về " modified ,,lens " mình giúp bác minh sinh năm 64 - dt 0908138735 ten DUNG

Yêu Mamiya, nhìn chiếc lens 180 bị mổ xẻ em xót ruột quá.
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng... để làm gì..... để gió cuốn đi.....

Anh zone5 an tâm ạ. Em chỉ xâm phạm cái nắp đuôi của lens Mamiya thôi. Còn lại thì chẳng đụng chạm gì hết. Có kế hoạch giảm cân và giảm béo cho em nó nhưng đành gác lại vì không có thời gian.
    Cám ơn anh Dũng nhiều. Em có biết anh Dũng chơi Mamiya trên body Sigma SD1 và 14. Em chỉ mod chơi thôi vì lens tế thần làm focus cho Mamiya của em nhiều lắm. Hihihi! chỉ cần đo sao cho distance chính xác là ổn. Nếu anh có thời gian vào dịp cuối tuần, em xin phép mời anh cafe để em thọ giáo thêm về Mamiya. Bắt đầu thích DR của lén này rồi anh ơi.

Cái vụ này hay nè ... hôm nào mua cái Kinoptik không focus ring nhờ anh Lê Vy làm cho nghen ...
    Chỉ thích xem hình chụp cuối cùng .
    Fone : 0903710725

Ngày mai hội ngộ sẽ có hình tets nhé anh. Hihihi. Tê tái.

Lens MF luôn cho DR cực rộng, nhìn hình rất ghiền. Màu chưa ngon do lens không mới lắm. Còn về khoảng tán xạ là do em chưa sơn phủ bên trong ngàm chế. Tối nay về nhà em sẽ dán da nhung đen (hiệu quả hơn sơn) để giải quyết vấn đề này.

Hi Vi, đừng có sơn bất cứ thứ gì bên trong ống kính nha Vi , sau này sơn sẽ tróc và lot vào sensor máy ảnh rat khó trị ,kg đươc dùng da luôn , chỉ dùng cao su vỏ xe loai nào nao mõng nhất cắt ra rồi dán vào là oke nhất , chúc mừng bạn có niềm vui mới

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng