Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Có thật HQ đang siết thuế hàng hóa gửi về từ nước ngoài

Có thật HQ đang siết thuế hàng hóa gửi về từ nước ngoài

Khoảng 1 năm nay em không mua hàng ở Ebay. May mắn là trong thời gian mua hàng, em chưa bị mất hàng và cũng chưa bị đánh thuế ống kính và máy ảnh bao giờ. Nhưng hôm nay em tính mua vài món đồ giá trị trên đó thì được báo tin là Hải quan đang siết chặt vụ thuế và cả việc không nhập hàng cũ về Việt Nam nữa.

Có bác nào làm ở HQ vào đây đính chính không hoặc là bác nào đang mua bán cho em xin ý kiến quý báu của các bác? Em đây đang hãi hùng. Em ở SG ạ.

Quote Được gửi bởi AmatuerFoto View Post
    Khoảng 1 năm nay em không mua hàng ở Ebay. May mắn là trong thời gian mua hàng, em chưa bị mất hàng và cũng chưa bị đánh thuế ống kính và máy ảnh bao giờ. Nhưng hôm nay em tính mua vài món đồ giá trị trên đó thì được báo tin là Hải quan đang siết chặt vụ thuế và cả việc không nhập hàng cũ về Việt Nam nữa.

Có bác nào làm ở HQ vào đây đính chính không hoặc là bác nào đang mua bán cho em xin ý kiến quý báu của các bác? Em đây đang hãi hùng. Em ở SG ạ.
    Hàng lẻ tẻ HQ ko xài được thì về bình thường.

Hàng lẻ tẻ mà HQ xài được thì lúc mất lúc không...
    FE 10-17/18-135/28-80/150-450/80-320/150-450/15/35/40/43/77/100/AFA 1.7x
    K-1/K-5/Z-1/ZX-5/ZX-L/ZX-7/K 1000/MX

Quote Được gửi bởi forzet View Post
    Hàng lẻ tẻ HQ ko xài được thì về bình thường.

Hàng lẻ tẻ mà HQ xài được thì lúc mất lúc không...
    Bác này nói đúng nè . Thật ra bác nói không đúng , HQ không liên quan đến thuế ... Thuế là của nhà nước đưa ra để trích tiền đó vào các "dịch vụ nhà nước" . Còn khi hàng gửi về VN , nếu là hàng giá trị cao mà HQ nó "nội soi" thấy thì tiện tay lấy thôi . Bác sẻ được bên shipping đền bù tiền mất tính theo KG hoặc LBS nếu không kê khai hàng hóa mà nếu có sẻ bị đánh thuế . Nhiều khi lô đầu nó bỏ qua lô sau nó hốt trọn bộ , bạn em bị mất 5 cây 5s vì chủ quan lô đầu . Nói chung có quen biết thì rất dể lách ^_^ , còn chân nước chân ráo thì nên mua "bảo hiểm" của các dịch vụ shipping bác ơi .

Cảm ơn các bác. Không biết máy ảnh, ống kính HQ có xài được không? Có bị dính kiểu hàng cũ không cho nhập không?

Cảm ơn các bác. Không biết máy ảnh, ống kính HQ có xài được không? Có bị dính kiểu hàng cũ không cho nhập không?
    Không xài nhưng là miếng mồi cực ngon của đám thuế-hải quan(đút lót cửa trước/cửa sau).Em bị lên bờ xuống ruộng với mấy cái lens khi nhập thẳng về VN bằng EMS,bưu điện nên từ 2010 tới giờ em không thèm cho lens bay thẳng về VN nữa.

Xét về luật thì HQ làm đúng nhé bác

Căn cứ vào Danh mục hàng hóa cấm xuất khẩu, cấm nhập khẩu ban hành kèm theo Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Thương mại về hoạt động mua bán hàng hoá quốc tế và các hoạt động đại lý mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hóa với nước ngoài, có hiệu lực từ ngày 20/2/2014, thay thế Nghị định số 12/2006/NĐ-CP ngày 23/01/2006, hàng hóa cấm nhập khẩu bao gồm:

"
    ...Hàng tiêu dùng đã qua sử dụng, bao gồm các nhóm hàng:
    a) Hàng dệt may, giày dép, quần áo.
    b) Hàng điện tử. [ các bác định nghĩa xem hàng điện từ bao gồm những gì ?]
    c) Hàng điện lạnh.
    d) Hàng điện gia dụng.
    đ) Thiết bị y tế.
    e) Hàng trang trí nội thất.
    g) Hàng gia dụng bằng gốm, sành sứ, thủy tinh, kim loại, nhựa, cao su, chất dẻo và các chất liệu khác...."
    Quay về thời P&S với NEX

Cảm ơn các bác. Trước đây em thường tự ship hàng từ shop đến nhà dựa theo đấu giá Ebay. Cụ thể là khoảng năm 2010 đến 2012. Mặt hàng em thường ship là máy ảnh cũ, ống kính cũ, các phụ kiện và em chỉ duy nhất bị đánh thuế một lần là mua cái đồng hồ 8 USD từ Hong Kong bị đánh thế hơn giá trị đồng hồ. Năm nay nghe người quen nói vấn đề làm chặt về qui định cấm nhập hàng cũ nên em mới lên đây hỏi đến kiểm chứng lại thông tin. Như vậy em sẽ ngừng việc tự ship mà nhờ người nhà ship về giùm cho chắc ăn.

To bác pvnguyen: em nghĩ hàng điện tử là có xài pin hoặc điện. Như vậy ống kính máy ảnh không thuộc hàng điện tử phải không? Hi vọng các bác HQ cũng nghĩ như em.
    Được sửa bởi AmatuerFoto lúc 04:34 PM ngày 17-07-2014

Hải quan họ là người " cõi trên" nên có quyền nghĩ khác chúng ta

Cty em có một mã hàng hàng nhập liên tục mà mỗi tờ khai đều bị " đòi áp mã thuế" khác với xu hướng tăng lên
    Ngoài ra họ còn "hù" mức thuế rất cao với hàng PMD, bác nào yếu bóng vía sẽ đóng học phí nhiều

các vấn đề nêu trên đều có thể nhờ chính phủ Hoa kỳ ( $) hoặc anh Minh râu (vnđ) giải quyết cho phù hợp

Cảm ơn các bác. Trước đây em thường tự ship hàng từ shop đến nhà dựa theo đấu giá Ebay. Cụ thể là khoảng năm 2010 đến 2012. Mặt hàng em thường ship là máy ảnh cũ, ống kính cũ, các phụ kiện và em chỉ duy nhất bị đánh thuế một lần là mua cái đồng hồ 8 USD từ Hong Kong bị đánh thế hơn giá trị đồng hồ. Năm nay nghe người quen nói vấn đề làm chặt về qui định cấm nhập hàng cũ nên em mới lên đây hỏi đến kiểm chứng lại thông tin. Như vậy em sẽ ngừng việc tự ship mà nhờ người nhà ship về giùm cho chắc ăn.

To bác pvnguyen: em nghĩ hàng điện tử là có xài pin hoặc điện. Như vậy ống kính máy ảnh không thuộc hàng điện tử phải không? Hi vọng các bác HQ cũng nghĩ như em.
    Quay về thời P&S với NEX