Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: Tư vấn: 2-3tr nên mua máy phim nào??

Tư vấn: 2-3tr nên mua máy phim nào??

em đang có ý định chuyển qua chơi máy phim nên muốn hỏi ý kiến các bác xem với tầm tiền 2-3tr thì em nên chơi máy nào cho phù hợp, chụp đời thường và thiên nhiên, đá được mẫu thì đá chẳng thì cũng ok. Thank các bác trước.

Với 3 triệu, bạn hãy kiếm Nikon FE, máy này rất đễ dùng, có cả tự động chỉnh tốc nếu cần. Giá tầm 1,5 triệu là đẹp. Số tiền còn lại cố gắng kiếm con Nikkor AI-S 50mm f1.4 ngoại hình cũ cũ, miễn kính còn đẹp là ok. Con này chụp cực đẹp so với giá trị của nó.
    Với số tiền 3 triệu mà chỉ đời thường + cảnh vật linh tinh thì theo mình vậy là ổn nhất.

Cám ơn bạn nhiều, nếu là canon AE1 thì sao nhỉ, so với FE thì thế nào nhỉ??

Quote Được gửi bởi hyvong1502 View Post
    Cám ơn bạn nhiều, nếu là canon AE1 thì sao nhỉ, so với FE thì thế nào nhỉ??
    AE1 chụp cũng ngon, nó là loại bán tự động phải có pin mới khiển được, mà pin bây giờ hỏng có ai bán, bác phải em yêu khoa học tý thì dùng tốt chán, ống kính FD thì bây giờ rẻ bèo nhèo không đắt như Nikon.

Thân

Em cũng đang phân vân giữa 2 em này, AE1 lại có pin nữa à. Nhìn canon F1 với nikon FM2 thì thích quá những mỗi cái giá vượt quá mức cho phép. cám ơn các bác.

Nếu bạn ở Saigon và có thể đợi được thì ngày 3 tháng 10 tôi sẽ về tới SG tôi có đem về 1 máy Minolta X700 có luôn kính MD 50mm/2 cả bao da origin Japan rất mới. Ngoài ra còn có 1 kính Minolta MC 50mm/1.4 cũng rất mới . Khi đó ghé tôi coi nếu thích tôi để lại cho .

Mình chưa bao giờ thấy ai đánh giá cao len FD của Canon, do đó mua Canon AE1 sẽ ko bằng mua FE. FE dễ dùng và rẻ hơn FM2. Bạn lưu ý là chụp phim thì ảnh lên thế nào là do ống kính, máy chỉ đóng vai trò điều khiển tốc độ và đo sáng cho bạn, ngoài ra chả còn làm gì khác do cảm biến là tấm phim, gắn lên máy nào cũng vậy. Vậy sao bạn lại chọn cái ống kính tồi cho ra ảnh xấu chỉ để mua cái máy mà bạn cho rằng nó ra ảnh đẹp? Mình khuyên bạn bộ FE và 50mm f1.4 và bảo đảm bạn ko hối hận, như mình đã mua và đang chơi.

tại sao lại chỉ nghĩ tới Canon Nikon trong khi có rất nhiều hãng máy film khác. Olympus có OM1,2 kèm em 50/1.8 nữa thì ngọt, màu tụi này thì bác chủ cứ check trên topic có hết. Có Minolta, rồi Pentax đầy ra, lên xóm săn, dùng rồi cảm nhận.
    Chụp, chụp nữa, chụp mãi....

Nikon FE thì ngon nhưng bị 1 nhược điểm là hiển thị đo sáng bằng kim, ko phải đèn, nên khi chụp trời tối rất khó nhìn (trừ khi Auto), FM thì dùng đèn nhưng không có Auto. Bạn có thể cân nhắc thêm Nikon FG, giá cũng mềm và có auto, hiển thị đo sáng bằng đèn... tiền còn lại để mua lens.
    Trên con đường đến đỉnh 50...

Từ thủa chơi ảnh đến giờ mới nghe được câu chất ảnh của canon FD TỒI! =))
    Mời bác chủ vào các topic của anh em chơi FD, hay AE-1 mà tham khảo.
    Về phần em, em xin tư vấn cho bác chủ topic vài bộ máy phổ biến và tốt trong tầm giá 2-3tr như sau:
    1: canon AE-1 ---> pin 6V hoặc ghép 4 viên LR44(dễ như bỡn)
    Canon Ftb ----> full cơ bền bỉ nhưng hơi hiếm để tìm dc con còn đẹp.
    2: Nikon FM
    3: OM 1, OM 2, OM 10...(n) Leica Châu Á đây ạ
    4:Pentax K1000, em này phải nói là rât nổi tiếng vì ngon bổ rẻ mà dân Pentax nào cũng biết.
    Cao cấp hơn K1000 nếu không tính phiên bản đặc biệt K1000SE có thể là MX, KX(em này là huyền thoại rồi)
    Không khuyến khích Pentax SP vì nó mắc lỗi nghiêm trọng về bảng vỉ mạch nên chuyện hỏng hay sai đo sáng là rất bình thường.
    5: MInolta X700: Một sản phẩn bán chạy hàng đầu của Minolta và rất được ưa dùng của các anh em chơi Min.
    ....Tạm thế đã
    Bác có thể tham khảo chất ảnh của từng dòng mà tìm ra đâu là dòng mình ưa thích. Mỗi dòng có ưu nhược điểm riêng và chẳng có gì là hoàn hảo.
    Về lens thì còn tùy nhu cầu sử dụng của bác, từ tiêu cự đến độ mở, fix hay zoom,...vấn đề sẽ là ở giá với những lens f1.4 hay f1.2, các tiêu cự vàng,...luôn có giá mắc tiền hơn.
    Được sửa bởi hoaiphong_vn lúc 10:50 AM ngày 02-07-2014

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng