Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Câu chuyện mất máy ảnh trên taxi và đạo đức nghề nghiệp của tài xế

Câu chuyện mất máy ảnh trên taxi và đạo đức nghề nghiệp của tài xế

Chuyện là em vừa bị mất túi máy ảnh gồm có 1 body D7100, 2 lens, 1 đèn flash, 1 máy nikon chụp dưới nước aw110.

Em viết bài này là để chia sẽ với mọi người, và cũng tự nhắc bản thân là sẽ cẩn thận hơn trong bất cứ tình huống nào.

Số là, vợ chồng e cùng với 2 nhóc con 3 tuổi đón xe Vinasun từ quận 1 về nhà. Hôm đó thì trời mưa to. Em ngồi ghế trước và loay hoay tìm chìa khoá trong balo, nên mới chuyển cái túi máy ảnh đeo vai ra phía sau cho bà xã.

Khi về em là người mở cửa taxi và đi mở cổng nhà. Trong khi bà xã e loay hoay thanh toán tiền cước (em dùng thẻ thanh toán của Vinasun). Sau đó bà xã vội phải đưa 2 nhóc vào nhà vì trời mưa ( lúc đó tài xế là người giúp mở cửa sau). Và cả nhà vào nhà mà quên mất là túi máy ảnh vẫn còn nằm ở hàng ghế sau.

Khoảng 4 tiếng đông hồ sau, khi em phát hiện ra, thì đã muộn. Em đã gọi lên tổng đài báo mất đồ. Em lấy điện thoại của tài xế và liên lạc ngay. Tay này từ chối nói là đa thấy e mang hết vào nhà rồi. Em hẹn gặp tài xế ngay tối hôm mất. Tay này cũng chạy đến chỗ hẹn, dù em đã nói hết lời thậm chí sẵn sàng chuộc lại, nhưng hắn vẫn nói là ko thấy và đỗ lỗi cho khách.

Em lập tức làm đơn cớ mất tại công an Phường (dù e biết là có thể sau đó tờ đơn đã bay vào sọt rác) vì mấy case này CA chẳng giúp gì.

Sáng hôm sau e lên phòng quan hệ khách hàng của Vinasun để đối chứng cùng với taxi. Và e chắc chắn 100% là tài xế đã lấy ( những người có trách nhiệm ở Vinasun cũng nói là chỉ có tài xế lấy mà thôi) vì trong bản tường trình của tài xế có nhiều điều bất nhất, không trung thực về thời gian và quãng đường đón trả khách sau khi rời khỏi nhà em.

Thế nhưng dù biết được là tài xế lấy , nhưng cá nhân e và cả Vinasun cũng chẳng làm gì. chế tài của vinasun cho trương hợp này là cho nhân viên nghỉ việc 1 tháng rồi quay lại làm. Vậy thì chẳng khác nào là khuyên khích tài xế lấy đồ. Vì chỉ cần 1 cú lấy đồ thì a ta có thể nghĩ đến 4 thậm chí 7 tháng mà chơi.

Suy cho cùng thì lỗi lớn nhất trong trường hợp này là của gia đình e vì bất cẩn. Nhưng mà e thấy ở VN, luật pháp chẳng bao giờ có thể bảo vệ được quyền lợi của công dân. Em nộp thuế rất nhiều để nuôi bộ máy công quyền, nhưng khi cần thì chẳng được hổ trợ.

những cty kinh doanh taxi cũng vậy. Họ sẽ chẳng bao giờ giúp ích gì được cho khách hàng hay là có biện pháp ngăn ngừa những trường hợp mà tài xế cố tình lấy đồ của khách.

Mong là e đã rút được kinh nghiệm cho mình, và cũng là chia sẽ cùng các bác để tránh rơi vào tình trạng của e.

Chắc là phải gắn máy quay phim trong xe taxi quá. Bữa em để cái dt trong túi quần, ngồi xe taxi rớt cuống cái khoảng 1 lát sau vào quán ngồi gọi là mất luôn rồi. hic
    D750 24-120N 85 1.8G

Có người này, người kia.
    Chuyện mất đồ trên taxi thường xãy ra và phần thiệt luôn về người mất đồ.

Tuy nhiên, em có gặp trương hợp ông anh rớt điện thoại trên taxi trong 1 chuyến đi du lịch ở Nha Trang, xuống xe đi bộ 1 quãng mới hay, em bốc điện thoại gọi ngay vào ĐT rớt và nhận ngay được trả lời của lái xe, OK, hẹn điểm đến trả và chưa đề cập đến tiền nong gì hết, lát sau taxi đến chổ hẹn, trả điện thoại và đương nhiên ông anh gửi tiền cho lái xe và 2 bên đều vui vẻ.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cái này do lỗi của mình rồi bác ạ. Nhưng củng đừng chê trách taxi quá vì nếu vô tình làm rơi ở vị trí để chân thì chắc ông taxi củng không thấy . Trước em có đi taxi lụm được con Lu620 thôi :D nằm kẹt ở ghế mà hết pin rồi rồi . Cái em hỏi bác tài sử dụng con gì , ổng bảo sài BB8... gì đó sau đó em bảo con này chắc của khách rồi sau đó ổng bảo để ổng đưa đến đó trả cho khách . Nhà ở căn hẻm nhỏ đường Nguyễn Thị Minh Khai gì đó , lúc đó em đang ở hướng Đầm Sen về Gò Vấp . Em kêu ổng chắc thì chở đến đấy em trả cho người ta , tính ra đi xa xa tí nhưng kệ :D sẳn mua cái lẩu dê Trương Định ăn củng được kà kà . Đúng ổng nói , đến được căn nhà có con bé khoảng 14 tuổi nó ra nó nhận . Em kiểm tra thông tin thì đúng ( sạc dự phòng bật lên tí để nghía mà em nó cắt sim rồi nên không biết sao gọi lại báo @@ ) . Tiền nó trả ổng là 200k , thế ổng chia em 100k tiền xe vì đánh vòng :D , em thấy sao củng được nhưng vậy quá tốt rồi .

Thêm 1 cái nữa là có đường dây nóng báo mất đồ đấy bác , VINASUN nó kị cái vụ mất đồ lắm . Trước nghe nói bầu Đức bỏ tiền nhiều vô , training kỉ năng dữ lắm với ra nhiều chiêu test kinh điển nên bọn VINASUN củng ngán. Nói chung chia buồn cùng bác :(, hi vọng lần sau mọi người rút kinh nghiệm hơn .

Bác chủ đợi đến 4 tiếng sau mới gọi cho taxi thì cũng khó lòng trách người ta . Có lần đi ăn với mấy người bạn trong công ty , chi bạn để quên cái túi trên xe , vô quán khoảng 15 phút sau mới nhớ ra , nhưng may mắn nhớ số taxi gọi về tổng đài báo , khoảng nữa tiếng sau nó gọi đúng chiếc taxi đó về , mới đầu tiên ông đó cũng chối , nhưng mấy người nghiệp vụ trong hãng nói chuyện riêng với ổng trong phòng khoảng môt tiếng sau thì ổng nhận tội , đưa trả lại túi xách , xin bãi nại dùm . Thật ra cũng hên xui , thôi thì của đi thay người .

Chia buồn việc bác mất đồ. Nhưng mà bác cũng đừng nên có thái độ hằn học chung quanh việc mà trước tiên là mình đã có lỗi vì không biết bảo quản tài sản của mình. Bác suy diễn cho rằng đơn của mình nộp công an bị vào sọt rác, cho rằng mình nộp thuế rất nhiều nhưng không được bảo vệ, công ty taxi chỉ biết ăn tiền khách hàng... Như thế là coi thường đánh giá thấp công việc và phẩm chất người khác, cảm thấy có cái gì đó rất nhỏ mọn, xấu tính trong việc mình bị mất đồ và kêu gào lên rằng chẳng ai quan tâm đến mình trong khi việc mình là rất khó tin. Nếu như có người nói bác có thật mất túi máy ảnh trên taxi hay không, hay để quên đâu đó trước khi lên taxi hay quên trước cửa nhà lúc vội vã trời mưa? Bác nói chế tài công ty taxi cho nghỉ việc một tháng là khuyến khích người ta lấy đồ? Buồn cười, nếu như bác nhớ nhầm kêu vậy thì có phải đã hại người lương thiện mất công việc trong một tháng không? Nói gì phải có chứng cứ cụ thể, lý lẽ xác đáng trong khi bác chẳng chứng minh được gì rồi kêu la, trách mắng chính quyền này nọ, tự nhiên có người mất đồ vì liên quan đến công việc gì của bác rồi họ báo với công ty bác rồi công ty cho bác nghỉ việc một tháng thì bác có tức không? Công ty taxi làm thế cũng là một cách chế tài vì chỉ trong phạm vi nghi ngờ mà cho nghỉ việc một tháng theo tôi thấy là nặng, nếu như có chứng cứ rõ ràng thì hiển nhiên không chỉ nghỉ việc mà còn đi tù. Rồi quay qua phủ định sạch trơn, pháp luật VN chẳng có thể bảo vệ quyền lợi cho công dân, cái này đúng là xấu tính, của đau con xót quá nên ăn nói lung tung, bác đang rất hưởng rất nhiều từ cuộc sống này, bao nhiêu người vẫn đang rất tin vào cuộc sống này đừng như thế bác ah. Mong bác và gia đình mau nguôi ngoai chuyện này và làm có nhiều tiền sắm bộ máy mới, lấy lại niềm tin trong cuộc sống.
    70-200f/2.8;24-105f/4;17-40f/4;35f/1.4;430ex2; Đang tìm con 5DMII.

Cám ơn các bác, ngay từ đầu em cũng đã nói rồi. Đây là lỗi của em mà. Thứ nhất là quên, mà thứ hai là nhớ thì lại quá trễ. Chỉ cần thời gian khoảng 1 tiếng trở lại thì cơ hội lấy lại đồ của mình là rất lớn.

Chuyện có người này người kia là đúng, bản thân của em cũng từng chứng kiến có người quên ipad trên taxi, sau đó chính taxi mang trả lại mà gởi tiền bồi dưỡng người ta không nhận. Xã hội thì vẫn còn nhiều người tốt, chẳng qua là em gặp phải người không tốt.

Bác solo-vivu, đây ko phải là lần đầu e nhờ đến cơ quan công an. Lần nào cũng bắt em ngồi viết tường trình, sau đó thì chẳng action gì. Kể cả là gọi cho dân. Cái cảm giác cơ quan công quyền tiếp và xử lý mọi việc lần nào cũng là ban ơn. Em nói lan man tý và cũng chẳng muốn tranh cãi vì đó là quan điểm cá nhân. Cũng như bác đang tin vào cuộc sống màu hồng thì bác cứ tin. Còn chuyện trải nghiệm của em đối với cái cơ quan công quyền là của em. Một lần nữa cảm ơn bác đã chia sẻ.

Cái vấn đề quan trọng, là em, phòng pháp chế Vinasun, và cả công an mà em nhờ qua để gặp đều khẳng định là chỉ có tài xế lấy. Còn vì sao thì em xin phép không giải thích dài dòng. Cái cảm giác mình biết kẻ lấy đồ của mình mà ko thể làm gì được thì rất bực bội và bất lực. Suy cho cùng nếu có bằng chứng rõ ràng thì e đã lấy lại được đồ rồi.

Em vẫn quyết tâm làm sáng tỏ việc này. Vì nếu một lần lấy được đồ của em, thì những lần sau chuyện này vẫn tiếp diễn đối với người khác

Nếu bác muốn làm ra lẽ cũng không khó, hơi tốn kém tí, làm sao để công an chịu điều tra thôi, theo dõi tài xế, hỏi han người nhà, xem tài xế khai sau khi chở bạn thì đi đâu,... thế nào cũng ra, nhưng hơi mắc công và tốn kém !
    Quote Được gửi bởi Quang Da View Post
    Cám ơn các bác, ngay từ đầu em cũng đã nói rồi. Đây là lỗi của em mà. Thứ nhất là quên, mà thứ hai là nhớ thì lại quá trễ. Chỉ cần thời gian khoảng 1 tiếng trở lại thì cơ hội lấy lại đồ của mình là rất lớn.

Chuyện có người này người kia là đúng, bản thân của em cũng từng chứng kiến có người quên ipad trên taxi, sau đó chính taxi mang trả lại mà gởi tiền bồi dưỡng người ta không nhận. Xã hội thì vẫn còn nhiều người tốt, chẳng qua là em gặp phải người không tốt.

Bác solo-vivu, đây ko phải là lần đầu e nhờ đến cơ quan công an. Lần nào cũng bắt em ngồi viết tường trình, sau đó thì chẳng action gì. Kể cả là gọi cho dân. Cái cảm giác cơ quan công quyền tiếp và xử lý mọi việc lần nào cũng là ban ơn. Em nói lan man tý và cũng chẳng muốn tranh cãi vì đó là quan điểm cá nhân. Cũng như bác đang tin vào cuộc sống màu hồng thì bác cứ tin. Còn chuyện trải nghiệm của em đối với cái cơ quan công quyền là của em. Một lần nữa cảm ơn bác đã chia sẻ.

Cái vấn đề quan trọng, là em, phòng pháp chế Vinasun, và cả công an mà em nhờ qua để gặp đều khẳng định là chỉ có tài xế lấy. Còn vì sao thì em xin phép không giải thích dài dòng. Cái cảm giác mình biết kẻ lấy đồ của mình mà ko thể làm gì được thì rất bực bội và bất lực. Suy cho cùng nếu có bằng chứng rõ ràng thì e đã lấy lại được đồ rồi.

Em vẫn quyết tâm làm sáng tỏ việc này. Vì nếu một lần lấy được đồ của em, thì những lần sau chuyện này vẫn tiếp diễn đối với người khác

Lúc trước mình rớt cái điện thoại trên xe buýt, mới xuống xe sờ túi quần thấy không còn điện thoại. Chạy theo xe nhưng không kịp, về nhà gọi cho số của mình thì tò tí te rồi.
    Be All You Can Be ღ Enjoy The Little Things

Ui! Hnay mới đọc bài của bạn, chia buồn nhé! Vậy là Nikon AW110 mới ship cũng bay luôn rồi .. hix
    Ai cũng biết là làm gì cũng phải cẩn thận, nhưng nhiều lúc lại quên vì rất nhiều lý do.
    MINH TRÍ CAMERA
    Chuyên ship hàng từ Mỹ

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng