Trang 4 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 58

Chủ đề: Canon 1Ds mark I vs Canon 5D

Quote Được gửi bởi MikeX View Post
    Em chưa dùng 5d bao giờ nhưng có vài điểm em biết 1ds chắc chắn hơn 5d:
    _49 AF points bắt nét khỏi phải nghĩ. Ngay đến cả khi em lắp con Tamron 28-75 2.8 cùi của em vào bắt nét còn nhanh hơn 40d !
    _Weather seal cực kỳ giá trị! Chống ẩm và thời tiết khắc nghiet miễn là bác đừng đi bơi.
    _Cảm giác của em màu ảnh 1ds đẹp hơn ( cảm giác thôi nhé )

Nhược điểm
    _Process ảnh chậm vãi lúa
    _Màn hình bé tý review ảnh lại ko zoom dc
    _Noise cực nhiều khi iso cao mà iso lên được đến 1200 thôi.
    Chắc còn mấy vần đề nữa em bỏ sót các bac bổ sung ạ
    Hình như 45 điểm chứ không phải 49
    Hình như là vào custom function chỉnh zoom được
    Hình như là Iso cao nhất 1250
    Còn lại thì chính xác.

@xichlo: Từ 5D có đáng để đổi qua 5D II không anh ?

Quote Được gửi bởi bow View Post
    @xichlo: Từ 5D có đáng để đổi qua 5D II không anh ?
    Anh không phải là XL nhưng mà câu hỏi của em có thể được trả lời tại đây.

Qua test của DPReview thì Out-of-the-camera thì 5D sharpen nhiều hơn 5DMarkII nên nếu lấy 2 ảnh JPEG hay ngay cả RAW ra ngay từ máy thì 5D nét hơn 1 tý.
    Tuy nhiên về resolution thì hơn 5D nhiều.

Anh chụp qua 2 máy này trong studio thì in size lớn vừa (12x18) không khác nhau mấy, chưa in lớn hơn nhưng resolution của MarkII đương nhiên hơn xa.
    Được sửa bởi TheAmateur lúc 01:40 PM ngày 24-04-2009
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

@TheAmateur: Chán quá anh ơi, cái em quan tâm nhất ở 5D II chính là ISO và noise , và LCD . không biết ở ISO 3200 thì noise của 5D và 5D II thế nào nhỉ? Rụt rè khi chọn 5D II vì 2 lý do mà nó chưa cải tiến từ 5D : 1 là vì cái sync speed của nó chỉ có 1/200s <---chán. 2 là chỉ có 9+6 focus point. Bởi vậy em chụp cái gì không cần ISO thì em thường chụp 1Ds cho nó sướng tay, chụp quen rồi cầm 5D thấy lỏng lẽo như đồ chơi áh.

Chán quá phải chi có cái nào ISO bằng với ISO của 5DII, 45 focus points, Sync speed 1/500s. Cầm sướng tay và có pin như của 1Ds III, LCD như của 5DII ,tốc độ process nhanh .... mà giá bằng với 5D II hiện nay thì em sẽ không chần chờ gì nữa.

@TheAmateur: Chán quá anh ơi, cái em quan tâm nhất ở 5D II chính là ISO và noise , và LCD . không biết ở ISO 3200 thì noise của 5D và 5D II thế nào nhỉ? Rụt rè khi chọn 5D II vì 2 lý do mà nó chưa cải tiến từ 5D : 1 là vì cái sync speed của nó chỉ có 1/200s <---chán. 2 là chỉ có 9+6 focus point. Bởi vậy em chụp cái gì không cần ISO thì em thường chụp 1Ds cho nó sướng tay, chụp quen rồi cầm 5D thấy lỏng lẽo như đồ chơi áh.

Chán quá phải chi có cái nào ISO bằng với ISO của 5DII, 45 focus points, Sync speed 1/500s. Cầm sướng tay và có pin như của 1Ds III, LCD như của 5DII ,tốc độ process nhanh .... mà giá bằng với 5D II hiện nay thì em sẽ không chần chờ gì nữa.
    Có chứ, trong mơ đêm nào anh cũng cầm 2 tay 2 cái Canon như em tả... hahaha.
    ISO và noise thì anh hiểu... nhưng LCD em cần gì? thật sự là LCD của các máy anh chưa thấy cần lắm nhất là khi chụp event nhanh. 5D Mark II LCD 3" tức là có lớn hơn 5D 2.5" đó.

Quote Được gửi bởi TheAmateur View Post
    Có chứ, trong mơ đêm nào anh cũng cầm 2 tay 2 cái Canon như em tả... hahaha.
    ISO và noise thì anh hiểu... nhưng LCD em cần gì? thật sự là LCD của các máy anh chưa thấy cần lắm nhất là khi chụp event nhanh. 5D Mark II LCD 3" tức là có lớn hơn 5D 2.5" đó.
    LCD có cái lợi hại của LCD đó anh, nhất là cái khâu chụp xong vài shot là đầu kề đầu , vai kề vai với mẫu để cùng coi ...LCD đó hehehe. Chứ chụp 1Ds xong đưa mẫu coi, kêu mẫu "máy thì to mà chụp gì xấu quắc dzậy cha nội " nghe tức điên, lần sau mẫu hỏi thì nói "máy này chỉ view histogram thôi" hahaha

Hehe.. có đấy bác bow, bác ngâm kíu em.. D3 Nikon xem.. .. chuẩn luôn..
    Thèm "L"... Thiếu.. "L"

Em chọn ché độ Manual + High speed sync flash thì cũng đẩy tóc độ lên trên 1/200 đc mà ,hay là máy báo thế thôi ......
    MF lense for sale
    o98*3*9 chín chín 27chín

Quote Được gửi bởi MeoKhoang View Post
    Hehe.. có đấy bác bow, bác ngâm kíu em.. D3 Nikon xem.. .. chuẩn luôn..
    Hì hì Cảm ơn bác nhắc nhở , nói thiệt là cách đây vài tháng em đã nghiên cứu con D3 và tính đào tẩu rồi, nhưng giá còn chát quá. Em tính đợi 1 thời gian xem tình hình thế nào,. Nhưng sau đó vào forum gặp nhiều thành phần kích động quá, mở hết topic này đến topic nọ rêu rao ca ngơi Nikon, chẳng biết ca ngợi thế nào mà em từ 1 người đang muốn đổi qua Nikon cảm thấy ác cảm với Nikon luôn heheh. Cứ đợi 1 thời gian xem sao đã, nếu D3 bằng giá 5DII bây giờ thì em cũng hốt lẹ rồi hìhì

@tuananhmap: Em chụp với đèn studio bác ơi.

Bác mua cái máy hay vì con người mà bác mua cái máy vậy bác Bow? Bác mua máy dùng cho bác, để thỏa mãn nhu cầu của bác, thì ai nói gì kệ người ta, bác cứ vô thường là khỏe nhất.
    Em mà thích gì thì em chiến ngay, chơi chán thì nhượng lại, không ai mua thì để ngắm, cứ thoải mái
    Photography is Soul

LCD có cái lợi hại của LCD đó anh, nhất là cái khâu chụp xong vài shot là đầu kề đầu , vai kề vai với mẫu để cùng coi ...LCD đó hehehe. Chứ chụp 1Ds xong đưa mẫu coi, kêu mẫu "máy thì to mà chụp gì xấu quắc dzậy cha nội " nghe tức điên, lần sau mẫu hỏi thì nói "máy này chỉ view histogram thôi" hahaha
    Hỏng hỏng... mua cái LCD to cho lắm vào thì mẫu không cần kê đầu sát vào đâu nhé, càng bé nó càng sát.

LCD đa số cho ánh sáng từ phía sau màn ảnh cho nên cái này không thể tránh được. Đa số dùng LCD để review tư thế, thiếu hụt, histogramv.v... chứ nói chất lượng ảnh thì không được đâu. Có một cách là em tìm mua cái LCD nào portable mà khá tý, câu sang cho họ coi... anh không rành nhưng mà thấy bên này họ cũng làm vậy. Anh thì sợ nặng không vác gì thêm ngoài máy và lens.

Trang 4 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 Cuối cùngCuối cùng