Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 58

Chủ đề: Tìm hiểu các chế độ AF trên Sony A6000

Tìm hiểu các chế độ AF trên Sony A6000

Theo như quảng cáo, Sony A6000 sở hữu hệ thống lấy nét lai Fast Hybrid AF mới với 179-điểm nhận diện theo pha kết hợp cùng hệ thống lấy nét nhận diện tương phản truyền thống 25-điểm, được Sony cho biết là hệ thống nhanh nhất thế giới vào thời điểm giới thiệu, với độ trễ chỉ 0,06 giây. Ngoài ra máy cũng hỗ trợ chụp liên tục 11fps. Và để tận dụng những chức năng này, chúng ta cũng cần phải hiểu rõ các chế độ máy hỗ trợ để dùng đúng khi cần.

Cài đặt vùng focus (Focus area) trong các mode P, A, S, M (truy cập qua nút Fn)

- Wide:
    dùng tất cả 179 điểm phase-detection và 25 điểm contrast-detection. Chế độ này sẽ tận dụng tối đa tất cả các điểm focus mà máy hỗ trợ
    - Zone: AF với các điểm trợ nét nằm trong vùng được lựa chọn
    - Center-weighted: Chỉ focus với điểm trung tâm, kết hợp với chế độ khóa nét nhấn nửa nút chụp, thường dùng nếu người chụp thích lấy nét và bố cục lại khung hình
    - Flexible Spot: chọn 1 trong số 25 điểm AF contrast-detection, có thể chọn kích cỡ của điểm nét (Small, Medium, Large)

Chế độ AF - AF Modes

- AF-S (Single-shot AF):
    AF và khóa nét khi nhấn nửa nút chụp. Thích hợp với chủ thể tĩnh
    - AF-C ( Continuous AF):
    Lấy nét liên tục ngay cả khi nhấn giữ nửa nút chụp. Thích hợp chủ thể di chuyển. Chọn chế độ này thì hệ thống AF bám nét sẽ được hỗ trợ.
    - AF-A (Automatic AF): Máy sẽ tự nhận diện chủ thể đứng yên hay di chuyển để chọn AF-S hay AF-C. Chế độ này máy sẽ hỗ trợ Eye-AF nhận diện lấy nét vào mắt.

Phát hiện nụ cười/Khuôn mặt - Smile/Face Detect (MENU → → trang 5 → Smile/Face Detect)
    Có thể chọn Face Detection ON/ OFF/ ON (Registered faces, chỉ những khuôn mặt đã được đăng ký )
    Smile Shutter: không cần nhấn nút chụp, máy sẽ tự động chụp khi có ai đó cười, có 3 chế độ cười: cười mỉm chi, cười vừa, cười há miệng to. :D ) . Chức năng này hiệu quả khi cần nắm bắt khoảnh khắc đối tượng cười vui, không sợ bấm chụp không kịp.

Đôi mắt là cửa sổ tâm hồn, các ảnh chân dung thông thường cần nét ở mắt, hiểu được điều này, Sony cũng bổ sung chế độ lấy nét vào mắt Eye-AF
    Cách bật chế độ nhận diện mắt (lưu ý máy phải đặt ở chế độ AF-S, hoặc AF-A)
    1. MENU → (Custom Settings) → [Custom Key Settings] → gán chức năng [Eye AF] tới 1 nút nào đó - mình chọn nút AEL.

2. Nhấn nút đã gán (AEL) để máy AF vào mắt , tùy vào độ sáng, tương phản mà máy có thể nhận thấy mắt hay không, nếu không thì chọn bấm nút chụp cho máy AF thông thường

3. Nhấn nút chụp trong khi đang nhấn AEL .

Đăng ký khuôn mặt: Face Registration [MENU → → trang 5 →Face Registration]
    Có thể đăng ký tối đa 8 khuôn mặt, thích hợp khi chụp chân dung, gia đình, bạn bè, người yêu. Máy ảnh sẽ ưu tiên focus, nhận diện nụ cười và chụp khi phát hiện những khuôn mặt có đăng ký
    Cách đăng ký: Vào menu Face Recognition, ‘New registration‘, chụp 1 ảnh có khuôn mặt cần đăng ký.

Khóa nét: LOCK-ON AF [MENU → → trang 5 → LOCK-ON AF]
    Lock-on AF
    cho phép máy ảnh khóa nét đối tượng và bám nét theo khi đối tượng di chuyển. Cài đặt Focus mode là AF-C, canh đối tượng vào giữa khung hình, nhấn nút trung tâm trên phím điều hướng để bật khóa nét và bám theo đối tượng.
    Được sửa bởi onelight lúc 10:49 PM ngày 23-07-2014

Bác onelight làm cho Sony hả bác? Mình hỏi thật lòng chứ không coa ý gì, vì thấy bác hay trải nghiệm máy sony mới và viết bài rất bổ ích cho những bạn lười đọc manual.
    M3, M6, X100f, FE2, F100, FM2/T, FM3a

Bác Onelight cho em hỏi A6000 có thể set từng điểm focus được kg hay chỉ cho phép set theo vùng thôi ạ? Nếu set được từng điểm thì làm sao vào được chế độ này vì em thấy trong manual kg đề cập tới?

Cám ơn bác nhiều!

Quote Được gửi bởi ClasseAudio View Post
    Bác Onelight cho em hỏi A6000 có thể set từng điểm focus được kg hay chỉ cho phép set theo vùng thôi ạ? Nếu set được từng điểm thì làm sao vào được chế độ này vì em thấy trong manual kg đề cập tới?

Cám ơn bác nhiều!
    - Flexible Spot: chọn 1 trong số 25 điểm AF contrast-detection, có thể chọn kích cỡ của điểm nét (Small, Medium, Large)

Quote Được gửi bởi nodoor View Post
    Bác onelight làm cho Sony hả bác? Mình hỏi thật lòng chứ không coa ý gì, vì thấy bác hay trải nghiệm máy sony mới và viết bài rất bổ ích cho những bạn lười đọc manual.
    Mình chỉ thích những công nghệ của máy ảnh Sony nên tự tìm hiểu, chứ chẳng làm cho Sony hay được Sony ưu ái gì cả. Đến nỗi thấy cái áo thun Sony nhân dịp World Cup làm đẹp xin tặng kèm theo khi mua A6000 mà còn ko được tặng.

Mình cũng mới A6000 phải chi có hướng dẫn tiếng việt thì thích quá

Quote Được gửi bởi onelight View Post
    Chọn 1 điểm thì dễ rồi ạ, ý của e là mình muốn chỉ chọn 3 hay 4 điểm trong số 25 điểm AF thôi, như kiểu của Nikon vậy thì có được kg bác?

Giả sử e chỉ muốn bật 3 điểm AF như sau: ngoài cùng bên trái, 2/3 bên phải và ngoài cùng bên phải, thì có làm được kg ạ?

Quote Được gửi bởi ClasseAudio View Post
    Chọn 1 điểm thì dễ rồi ạ, ý của e là mình muốn chỉ chọn 3 hay 4 điểm trong số 25 điểm AF thôi, như kiểu của Nikon vậy thì có được kg bác?

Giả sử e chỉ muốn bật 3 điểm AF như sau: ngoài cùng bên trái, 2/3 bên phải và ngoài cùng bên phải, thì có làm được kg ạ?
    Hình như bác chưa hiểu về chức năng Flexible Spot lắm, khi lấy nét thì dù bác chọn bao nhiêu điểm thì lúc khóa nét cũng chỉ có 1 điểm đc chọn, sao có thể 1 lúc 3 điểm được nhỉ?

Chức năng đó bên Nikon có tên là gì bác?

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng