Trang 6 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456
Hiển thị kết quả từ 51 đến 58 / 58

Chủ đề: Tìm hiểu các chế độ AF trên Sony A6000

Cho hỏi khi chụp nhìn vào thông số nào để biết ảnh đủ sáng chưa ạ ( để còn chỉnh khẩu, tốc, iso cho phù hợp )

Do mình chuyển từ canon sang nên hơi lúng túng. Bên canon nhìn vào thông dố bên dưới biết ảnh đã đủ hay thiếu sáng.

Quote Được gửi bởi nkn1506 View Post
    Cho hỏi khi chụp nhìn vào thông số nào để biết ảnh đủ sáng chưa ạ ( để còn chỉnh khẩu, tốc, iso cho phù hợp )

Do mình chuyển từ canon sang nên hơi lúng túng. Bên canon nhìn vào thông dố bên dưới biết ảnh đã đủ hay thiếu sáng.
    Lcd hay ổ ngắm evf đều có preview đo sáng rồi. Bác thấy sao thì chụp ra sẽ vậy.
    Ở trong evf cũng có thanh đo sáng nếu bác chưa quen.

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Lcd hay ổ ngắm evf đều có preview đo sáng rồi. Bác thấy sao thì chụp ra sẽ vậy.
    Ở trong evf cũng có thanh đo sáng nếu bác chưa quen.
    Ngắm qua ống ngắm chỉ tương đối ah bác. Tuỳ vào cảm nhận và điều kiên ánh sáng thực tế nên hơi khó.
    Bác nói rõ hơn chút làm sao đưa thanh đo sáng evf ra ngoài để xem mỗi lần chụp dùm nhe

Ngắm qua ống ngắm chỉ tương đối ah bác. Tuỳ vào cảm nhận và điều kiên ánh sáng thực tế nên hơi khó.
    Bác nói rõ hơn chút làm sao đưa thanh đo sáng evf ra ngoài để xem mỗi lần chụp dùm nhe
    Thanh đo sáng đó nằm ở trong evf, và trong màn hình lcd thì cũng nằm ở bên dưới, giữa F stop và ISO.

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Thanh đo sáng đó nằm ở trong evf, và trong màn hình lcd thì cũng nằm ở bên dưới, giữa F stop và ISO.
    Nhưng khi mình chỉnh tốc, khẩu và iso thì không thấy nó di chuyển bác ahh

Nhưng khi mình chỉnh tốc, khẩu và iso thì không thấy nó di chuyển bác ahh
    Em dùng a7, tương đương a6000. Em để M, và nếu em để ISO auto thì nó sẽ tự động chỉnh ISO, đo sáng lúc nào cũng 0. Nhưng khi em chỉnh ISO thì thấy nó di chuyển trên thanh đó. Trừ khi quá +-2 (mặc dù thanh hiển thị đến +-5) thì nó sẽ chớp hai đầu.

Mình cũng vừa phát hiện ra. Đúng là để iso auto thì nó ko di chuyển vì đã tự chỉnh iso đảm bảo đo sáng bằng 0. Nhờ thảo luận với bạn mới nhận ra, cảm ơn bạn nhìu nhé.

Nếu so sánh con này với NEX7 thì sao cả nhà nhỉ ? Mình đang xai NEX 7 phân vân quá ko biết có nên chuyển qua A6000 không ? Hay là thôi ? Nhờ cả nhà tư vấn giúp với.
    Sony NEX 7 | SEL16f28 | SEL50f18 | SIGMA 30/1.4
    Canon 6D | 1635f2.8 | 85f1.8 | 100f2.8 Macro

Trang 6 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456