Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 58

Chủ đề: Tìm hiểu các chế độ AF trên Sony A6000

Quote Được gửi bởi ClasseAudio View Post
    Chọn 1 điểm thì dễ rồi ạ, ý của e là mình muốn chỉ chọn 3 hay 4 điểm trong số 25 điểm AF thôi, như kiểu của Nikon vậy thì có được kg bác?

Giả sử e chỉ muốn bật 3 điểm AF như sau: ngoài cùng bên trái, 2/3 bên phải và ngoài cùng bên phải, thì có làm được kg ạ?
    Chọn nhiều như vậy rồi cuối cùng máy nó chọn cái nào để lấy nét đây ?

Bác onelight cho tôi hỏi không hiểu sao máy tôi đã cài chế độ AF-A nhưng chức năng Eye-AF trên máy của em nó ẩn đi, khi bấm vào thì nó báo không hỗ trợ lens này ( invalid with this lens) mặc dù cắm lens kit 16-50 theo máy, hình như nó chỉ hỗ trợ khi gắn với ngàm LA-EA2 hoặc LA-EA4 thì phải ?
    Được sửa bởi tommy78306 lúc 10:47 PM ngày 25-06-2014

Máy Nikon nào có chế độ như bác @ClasseAudio nói nhỉ?

Chỉ thấy trên youtube thì mấy máy Pana mới ra là GH4 và FZ1000 có kiểu chọn như vậy (chọn lung tung tùy thích bao nhiêu ô trong số 49 ô của nó) Nhưng e nghĩ dù chọn kiểu gì đi nữa thì lúc bấm chụp máy cũng chỉ khóa nét vào 1 điểm nào đó trong số những điểm đã chọn thôi.

Quote Được gửi bởi tommy78306 View Post
    Bác onelight cho tôi hỏi không hiểu sao máy tôi đã cài chế độ AF-A nhưng chức năng Eye-AF trên máy của em nó ẩn đi, khi bấm vào thì nó báo không hỗ trợ lens này ( invalid with this lens) mặc dù cắm lens kit 16-50 theo máy, hình như nó chỉ hỗ trợ khi gắn với ngàm LA-EA2 hoặc LA-EA4 thì phải ?
    Lens kit không hỗ trợ chức năng này bạn nhé. Mình có thử Sony 35 1.8 thì có hỗ trợ.

How do I enable eye AF then?
    1. MENU → (Custom Settings) → [Custom Key Settings] → assign the [Eye AF] function

to the desired key.

2. Press the key to which you have assigned the [Eye AF] function and focus on the eyes.

3. Press the shutter button while pressing the key.
    Được sửa bởi onelight lúc 12:47 AM ngày 26-06-2014

Mình đọc được bài so sánh CDAF và PDAF thì biết là CDAF phải di chuyển các thấu kính tới lui để bắt nét nhưng còn với lens fix thì sao ạ? Chỉ cần dùng lens chính hãng Sony thì dùng được hết 179 điểm theo pha và 25 điểm tương phản phải không hay là còn tùy? Làm sao để nhận biết lens nào thích hợp cho a6000 phát huy tối đa khả năng lấy nét cực nhanh ạ?

Quote Được gửi bởi onelight View Post
    - Flexible Spot: chọn 1 trong số 25 điểm AF contrast-detection, có thể chọn kích cỡ của điểm nét (Small, Medium, Large)
    Bác có biết làm sao gán một nút mặc định chọn các điểm lấy net không. VD: Sau khi e chọn điểm lấy nét bên phải nhưng khi chụp bức hình khác thì không thể lấy nét ở điểm khác được mà phải lại vào phần chọn các điểm lấy nét rồi mới rê được điểm net. Làm như vậy mất thời gian quá. Trong khi lấy net tự động thì nhiều lúc lại chạy lung tung không lấy điểm net mà mình mong muốn. Có bác nào biết thì chỉ giúp e nha. Thanks.

Hay quá. Bác onelight hướng dẫn chụp ban đêm đi. Vì chụp ban đêm em chỉnh hoài mà không đủ sáng. Mặc dù bật Flash con cóc lên thì chỉ chóa thôi, nhưng phía sau không đẹp lắm (thua hình chụp bằng iPhone )
    Của em là con Nex6 ạ.

Quote Được gửi bởi beckham85 View Post
    Bác có biết làm sao gán một nút mặc định chọn các điểm lấy net không. VD: Sau khi e chọn điểm lấy nét bên phải nhưng khi chụp bức hình khác thì không thể lấy nét ở điểm khác được mà phải lại vào phần chọn các điểm lấy nét rồi mới rê được điểm net. Làm như vậy mất thời gian quá. Trong khi lấy net tự động thì nhiều lúc lại chạy lung tung không lấy điểm net mà mình mong muốn. Có bác nào biết thì chỉ giúp e nha. Thanks.
    Theo mình biết là không, bác chỉ có thể set button để chọn AF mode rồi dùng navigator để chọn AF point thôi. Nếu muốn thao tác nhanh thì chỉ có thể tập thôi bác.
    I'm a Canikonian

Quote Được gửi bởi onelight View Post
    Lens kit không hỗ trợ chức năng này bạn nhé. Mình có thử Sony 35 1.8 thì có hỗ trợ.

How do I enable eye AF then?
    1. MENU → (Custom Settings) → [Custom Key Settings] → assign the [Eye AF] function

to the desired key.

2. Press the key to which you have assigned the [Eye AF] function and focus on the eyes.

3. Press the shutter button while pressing the key.
    Chiều tôi nay chạy ra KHánh Long mua ống SeL 35f1.8 gắn vào nhưng vẫn kg dc bác Onelight ui, nhưng tôi có mượn ngàm AE2 + ôkinh ngàm A thì kích hoạt đc nhưng cũng chẳng thấy nó focus ngay vào mắt như video clip . Lạ thật !

Vừa rồi Amazon sale body A6000 thì mình mua liền body A6000 và 3 ống kính prime Sigma (19, 30, 60 được giảm 30 mỗi ống).

Mình chủ yếu chụp table top tĩnh vật nên chỉ cần focus 1 điểm chứ không cần chụp di chuyển.

Nhận xét là nếu chụp table top tĩnh vật thì vật nào có texture thì lấy nét cực kỳ chính xác (hơn D90 + Nikkor 60mm) và nhanh. Ngược lại thì vật nào bóng và trơn (ít texture) thì lấy nét khó và lâu (thua D90).

Còn chụp kiểu đi chơi, gia đình, trẻ em,... thì tuyệt vời.

Nhưng mình không giữ lại bộ đó và để lại nguyên giá cho 1 bạn khác (vì giá máy lên lại giá thường và bạn đó lấy lại giá sale mình mua nên rất vui

Mình sẽ mua thử A65 + Sigma 105mm nếu có bạn khác chịu lấy lại nếu tôi không thích.

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng