Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: Cho em hỏi về thiết bị chụp macro mấy thứ nhỏ hơn con muỗi

Cho em hỏi về thiết bị chụp macro mấy thứ nhỏ hơn con muỗi

Em có người quen hỏi về cái này mà em hông rành nên lên đây hỏi mọi người. Bạn em định chụp mấy cây nấm bé còn hơn con muỗi nữa. Em không rành macro nhưng em nghĩ chỉ camera với lens macro bình thường thì không thỏa mãn nhu cầu này. Em không biết gắn mấy cái close up filter rồi mấy cái close up extension tube gì đó thì có chụp nổi không.

Bạn em không yêu cầu up ảnh lên 500px.com, miễn có ảnh nhìn ra được đường nét là ok. Mấy bác biết thì chỉ em với ạ. Bạn em nên mua dụng cụ gì. Nên mua DSLR rồi rồi mấy thứ kia, hay là có luôn thiết bị chuyên dụng để chụp mấy thứ này ạ. Em cám ơn mọi người nhiều ạ.

P.S. Ở lab bạn em thì mấy cái kính hiển vi gì đó cũng có nhiều ạ, chỉ là không chụp được thôi :D
    Được sửa bởi jamesdo lúc 12:31 PM ngày 22-06-2014

-Một lens macro tỷ lệ 1:1 kèm thêm 1 con Raynox 250...
    A7R ll + A7K
    Zeiss (16-35/2.8ZA Loxia21-50 FE35/1.4ZA Batis85 135ZA)
    Roto light - Neo

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    Em có người quen hỏi về cái này mà em hông rành nên lên đây hỏi mọi người. Bạn em định chụp mấy cây nấm bé còn hơn con muỗi nữa. Em không rành macro nhưng em nghĩ chỉ camera với lens macro bình thường thì không thỏa mãn nhu cầu này. Em không biết gắn mấy cái close up filter rồi mấy cái close up extension tube gì đó thì có chụp nổi không.

Bạn em không yêu cầu up ảnh lên 500px.com, miễn có ảnh nhìn ra được đường nét là ok. Mấy bác biết thì chỉ em với ạ. Bạn em nên mua dụng cụ gì. Nên mua DSLR rồi rồi mấy thứ kia, hay là có luôn thiết bị chuyên dụng để chụp mấy thứ này ạ. Em cám ơn mọi người nhiều ạ.

P.S. Ở lab bạn em thì mấy cái kính hiển vi gì đó cũng có nhiều ạ, chỉ là không chụp được thôi :D
    Một máy PnS + adapter để gắn được vào kính hiển vi
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi brandy_bj View Post
    -Một lens macro tỷ lệ 1:1 kèm thêm 1 con Raynox 250...
    cám ơn bác ạ :D, cho em hỏi thêm là fullframe hay crop có thành vấn đề không bác (về độ phóng đại thôi), và nếu muốn độ phóng đại tăng lên nữa thì có cách nào không bác, ví dụ gắn thêm cái raynox khác, hoặc gắn mấy cái kenko extension tube, vì mấy cái nấm nó bé lắm ạ :D

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Một máy PnS + adapter để gắn được vào kính hiển vi
    dạ, em cám ơn anh nhiều ạ, em cũng đã nghĩ đến hướng này nhưng em đọc qua thấy nói cũng hơi phức tạp vì kính hiển vi cho độ phóng đại cao quá nên ảnh hay bị hiện tượng empty magnification (em chưa rõ về cái này), và một số trang nói là mấy cái adapter (hay eyepiece gì đó) gắn vào vừa khớp với 35mm sensor. Cho em hỏi là tại sao anh lại gợi ý dùng PnS, em nghĩ không phải vì vấn đề tiền đúng không ạ :D

1. Sensor PnS nhỏ nên sẽ cho độ phóng đại lớn hơn FF
    Cùng tỷ lệ macro 1:1, nhưng CF 4X sẽ cho hình phóng đại lớn gấp 4 lần FF

2. Nếu không cần phóng đại 4x như (1) thì DOF của PnS sẽ dầy hơn.

3. Nhà SX kính hiển vi chuyên nghiệp nào cũng có bán adapter tương thích để chụp ảnh qua kinh hiển vi, có điều là adapter chính hãng giá trên trời.

4. Anh từng chế nhiều adapter cho anh em dùng PnS chụp siêu macro rồi - nhưng phải có mẫu hoặc thông số cụ thể vì mỗi kính hiển vi sẽ có thông số khác nhau
    Chúc Bình An
    FaceBook

Đơn giản mà hiệu quả thì dùng bộ này:
    Nikon D7100 + Len Macro siêu zoom Vivitar Series 1 100-500 f5.6-8 + Raynox 350
    Sẽ cho tỉ lệ phóng đại khoảng 10x.
    Nếu cần thiết có thể crop 50% ảnh của D7100 (24MP) để nâng tỉ lệ phong đại lên mà chất lượng ảnh vẫn khá tốt cho nhu cầu bình thường.
    ...
    Thân
    Zin

3. Nhà SX kính hiển vi chuyên nghiệp nào cũng có bán adapter tương thích để chụp ảnh qua kinh hiển vi, có điều là adapter chính hãng giá trên trời.

4. Anh từng chế nhiều adapter cho anh em dùng PnS chụp siêu macro rồi - nhưng phải có mẫu hoặc thông số cụ thể vì mỗi kính hiển vi sẽ có thông số khác nhau
    Cám ơn anh nhiều ạ. Mà em mới hỏi lại, lab đó đồ nghề gắn với kính hiển vi thì họ có rồi, chỉ là kính hiển vi nó phóng to quá mức cần thiết, em cũng không rõ nữa, mà nghe kể muốn chụp cả cây nấm, trong khi kính hiển vi chỉ thấy mỗi chân nấm, họ cũng không rành mấy phần mềm ghép ảnh.

Lab đó cũng có camera Nikon dslr rồi (em không rõ loại nào, họ cũng không rành, nhưng có lẽ là crop), nên hỏi em muốn chụp thứ nhỏ bằng mắt con muỗi với cái camera đấy thì phải làm thế nào :D.

Em vừa trả lời cho bạn em là mua lens nikon 105mm f2.8g và raynox DCR-250. Nhưng em cũng hơi băn khoăn (cái này do em chưa chụp macro bao h nên không biết) là cái lens micro đó với raynox 250 có đủ không, nếu chụp vẫn hơi nhỏ thì có cách nào để tăng độ phóng đại lên không, như gắn thêm close-up filter vào, hoặc gắn extension tube, em biết là mấy thứ này đều có giới hạn nhất định, không phải kết hợp bừa là được, anh rành về cái này thì trả lời giúp em với ạ. Em cám ơn anh nhiều ạ :D

Quote Được gửi bởi Zin View Post
    Đơn giản mà hiệu quả thì dùng bộ này:
    Nikon D7100 + Len Macro siêu zoom Vivitar Series 1 100-500 f5.6-8 + Raynox 350
    Sẽ cho tỉ lệ phóng đại khoảng 10x.
    Nếu cần thiết có thể crop 50% ảnh của D7100 (24MP) để nâng tỉ lệ phong đại lên mà chất lượng ảnh vẫn khá tốt cho nhu cầu bình thường.
    ...
    Thân
    Zin
    cám ơn bác nhiều ạ, em mới hỏi lại bạn em có camera nikon (crop) rồi, chưa có lens macro và close up filter thôi, cái lens vivitar bác nói em có search hình, nó hơi cồng kềnh, có lẽ hông phù hợp với nhu cầu của bạn em lắm, nên em có gợi ý bạn em mua lens nikon 105mm f2.8g. Còn cái filter, bác có kinh nghiệm cho em hỏi, có thể kết hợp với filter hay tube gì đó để tăng thêm độ phóng đại không ạ :D. Em cám ơn bác nhiều ạ.

Nếu không cần phóng đại lớn thì dùng:
    - DSLR crop + macro lens + extender tube (hoặc kính phóng đại phía trước như Raynox)
    - Canon DSLR crop + MP-E65 để phóng đại lên đến 5 lần.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng