Trang 6 / 119 Đầu tiênĐầu tiên ... 456781656106 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 1185

Chủ đề: Ảnh chụp phong cảnh qua cửa sổ máy bay

[QUOTE=airman;282026]Tiện đây em xin phép các bác up lên vài tấm gọi là tưởng nhớ những ngày xưa tươi đẹp của em.
    2 tấm đầu là biển và vùng núi KIX. JPN
    2 tấm sau là "trông người lại nghĩ đến ta" landscape tại nội bài, sóc sơn trông cứ như cây xương rồng, tua tủa gai góc...
    Bác nói thế nghe kỳ quá bác! Xấu đẹp gì cũng là quê hương đất nước mình mà bác . Nếu bác chê hình chụp Sóc sơn "tua tủa" thì 2 tấm em chụp dưới đây còn "tua tủa" hơn nhiều, Em xin phép bác chủ topic nhé !

Được sửa bởi sontrinh lúc 06:31 PM ngày 02-05-2008

Em cũng xin bác Scampi cho phép em ké theo 01 tấm gọi là: Sài Gòn Mùa mưa

Được sửa bởi kanehoshi lúc 10:14 PM ngày 02-05-2008
    Viet Nam Air Spotters
    It's my finger: Click here !

Quote Được gửi bởi kanehoshi View Post
    Em cũng xin bác Scampi cho phép em ké theo 01 tấm gọi là: Sài Gòn Mùa mưa

@Kanehoshi: rất vui có bạn tham gia vào topic này. Trời mù thế mà ảnh chụp đẹp quá. Máy bay cất cánh trong điều kiện mây nặng trĩu như vậy liệu có an toàn ?

Bảo cấp 10 mới noí bác ơi, chứ trong điều kiện mưa giông thì cũng chả effect gì với máy bay hiện đại đâu ^^

Quote Được gửi bởi S5500 View Post
    Bảo cấp 10 mới noí bác ơi, chứ trong điều kiện mưa giông thì cũng chả effect gì với máy bay hiện đại đâu ^^
    CHưa chắc đâu bác ơi, dính mây CB hoặc microburst thì cũng teo thôi. cần gì phải bão cấp 10. mà đến turbulence cấp 3 hoặc 4 thì cùng lắm ngồi trong máy bay như rang lạc chứ chả chết đc đâu.

Quote Được gửi bởi airman View Post
    CHưa chắc đâu bác ơi, dính mây CB hoặc microburst thì cũng teo thôi. cần gì phải bão cấp 10. mà đến turbulence cấp 3 hoặc 4 thì cùng lắm ngồi trong máy bay như rang lạc chứ chả chết đc đâu.
    Tùy loại máy bay và các trang thiết bị hiện đại mà sự ảnh huởng của thời tiết và thiên nhiên với máy bay sẽ thấp hay cao.

Còn vấn đề mây loãng và xốc khi bay qua thời tiết xấu (turbulence) thì lại là một chuyện khác. Ngoài ra còn có vùng không khí động do máy bay cất cánh tạo nên.

Em lưu ý khi máy bay lớn cất cánh thì các chiếc nhỏ hơn sẽ đợi một thời gian dài hơn so với một chiếc lớn khác cất cánh kế tiếp.

Tình trạng tai nạn khi xãy ra với các máy bay thế hệ hiện đại do wind shear (một dạng turbulence) thường là do trong quá trình hạ thấp độ cao và approach nên phi công không kịp recover vì quá sát mặt đất.

Còn một chuyện là scampi biết khá nhiều về máy bay, những câu hỏi này chắc chắn bác đã có câu trả lời. Em cũng trả lời theo cách câu hỏi đố vui hoàn toàn không có tính chất kỹ thuật hay quan trong :-))

Đúng là windshear là 1 loại hình thời tiết mà máy bay rất kinh sợ, nhưng các loại máy bay đời mới đều có trang bị weather radar nên có thể detect từ xa khi bật sang chế độ weather. khi có loại gió windshear này thì trong cockpit sẽ vang lên giọng nói của 1 anh chàng Mẽo nào đó ( windshear ahead, windshear ahead ) đc ghi sãn trong bộ nhớ của warning card. duy chỉ có loại microburst thì chẳng thằng nào tóm nổi, nó là loại gió downwash bất thình lình xảy ra ngay cả trong thời tiết cực kỳ trong trẻo.
    Còn vụ chờ máy bay to cất cánh 1 khoảng thời gian tương đối dài đối với máy bay nhỏ là do các loại động cơ của máy bay nhỏ có stall margin thấp, nên khi gặp luồng khí nhiễu động là compressor dễ dính stall... :-)

Quote Được gửi bởi Scampi View Post
    @hv25: mình toàn sử dụng ống 18-70 hoặc 17-55 để chụp, chưa bao giờ dùng ống tele nên không biết có dễ hơn hay không, tuy nhiên mình nghĩ ống tele có thể lấy nét chậm hơn nhiều so với ống wide, mà chụp trên máy bay khi hạ hoặc cất cánh tốc độ giữa máy bay và mặt đất rất lớn sẽ không lấy nét kịp

Tớ rất ngạc nhiên ko hiểu mấy hình này bác chụp từ cửa chính trực thăng hay cửa sổ phản lực ?
    Vì nếu trên phản lực thì hình ko thể trong trẻo như thế vì cái kính của sổ bao giờ cũng mờ tịt

Bác có dùng pho tô sốp phù phép nó lại ko, chia sẽ kinh nghiệm tí.
    máy bác và ống của bác là loại gì?

Quote Được gửi bởi CanonVN View Post
    Tớ rất ngạc nhiên ko hiểu mấy hình này bác chụp từ cửa chính trực thăng hay cửa sổ phản lực ?
    Vì nếu trên phản lực thì hình ko thể trong trẻo như thế vì cái kính của sổ bao giờ cũng mờ tịt

Bác có dùng pho tô sốp phù phép nó lại ko, chia sẽ kinh nghiệm tí.
    máy bác và ống của bác là loại gì?
    Cửa sổ của Boeing 777 rất trong đó Bác, tôi cũng từng chụp qua cửa sổ từ trên máy bay nhưng rất tiếc hôm đó là máy P&S nên ảnh không đẹp

em thấy là nếu mình đi vé economy thì kiểu gì cũng bị dính cái cánh vào #_#

Chắc fải lên đến business class may ra mới hết đc #_#

Trang 6 / 119 Đầu tiênĐầu tiên ... 456781656106 ... Cuối cùngCuối cùng