Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: thông số cho style ảnh trên Canon 5Dm2

thông số cho style ảnh trên Canon 5Dm2

Chào các bác Canon,

Em mới chuyển qua xài Canon 5Dm2 từ Pentax, nói chung dòng FF thì ngon hẳn rồi, nhưng do em thích chụp macro và landscape, em rất chú ý đến màu sắc của ảnh

Về trực quan thì em thấy màu Canon ko được tươi tắn như 1 số máy Nikon khác, dù em đã chỉnh WB + picture style cho đúng với chủ đề em mong muốn

VD: WB = cloudy , picture style = faithful

Màu của thằng Canon này có vẻ hơi nhợt nhạt. Vậy nếu ko dùng PTS chỉnh lại thì có thể thay đổi custom picture style như thế nào để đạt màu tươi + thật cho các ảnh macro

Bác nào dùng 5Dm2 lâu năm xin giúp em chút thông số

Canon, Nikon, Pentax mỗi nhãn hiệu cho ra màu đặc trưng riêng của mình, nên so sánh màu với nhau là rất khó hoàn mỹ. Riêng 5D2 dùng chip Digid IV là chip xử lý cho màu rực nhất của Canon rồi đấy, mà nếu bạn thấy hơi nhạt thì bạn vào Picture Style chọn mode là Lanscape và tăng Saturation lên +3 chụp test thử, thấy không vừa ý thì +/- thêm.

Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    Canon, Nikon, Pentax mỗi nhãn hiệu cho ra màu đặc trưng riêng của mình, nên so sánh màu với nhau là rất khó hoàn mỹ. Riêng 5D2 dùng chip Digid IV là chip xử lý cho màu rực nhất của Canon rồi đấy, mà nếu bạn thấy hơi nhạt thì bạn vào Picture Style chọn mode là Lanscape và tăng Saturation lên +3 chụp test thử, thấy không vừa ý thì +/- thêm.

Em cũng xài qua 3 dòng mày rồi nên cũng có chút kinh nghiệm, nhưng bản thân em rất yêu thích macro hoa. Đợt rồi chụp mấy bông hoa màu vàng nó nhảy sang màu vàng cam nên ko thích lắm
    Em cũng thử tăng giảm saturation, và cho hình RAW vào macbook nhưng thấy chưa ổn nên cũng hi vọng các bác có kinh nghiệm chia sẻ thêm

để định dạng file RAW thì mấy cái picture style đó đâu có tác dụng, chỉ có tác dụng với file JPG thôi

Còn việc canh sao cho thích mắt thì bạn phải tự canh thôi. Saturation ko phải là cái duy nhất cần chú ý đến
    Nhỏ + Nhẹ + Ngắn + Mỏng => còn lại tùy thuộc vào Nhân tố phía sau

Quote Được gửi bởi transonlam View Post
    để định dạng file RAW thì mấy cái picture style đó đâu có tác dụng, chỉ có tác dụng với file JPG thôi

Còn việc canh sao cho thích mắt thì bạn phải tự canh thôi. Saturation ko phải là cái duy nhất cần chú ý đến
    Em thấy preview nếu để landscape thì màu trời Blue xanh hơn, nhưng để neutral thì xám xám. Em chụp RAW nên chỉnh PTS đơn giản lắm, nhưng do landscape hay macro hoa set up khá mệt và canh thời điểm nên em muốn có 1 cái custom style tốt cho 2 loại này

Đã nói rồi, bạn chụp file RAW thì quên mấy cái picture style đi

và đừng có phụ thuộc hay nhắm tới 1 setting nào chuẩn, cứ phải canh theo mắt mình...dần dần sẽ tập trung được những cái mình cần can thiệp, có kinh nghiệm
    Được sửa bởi transonlam lúc 05:30 PM ngày 20-06-2014
    Nhỏ + Nhẹ + Ngắn + Mỏng => còn lại tùy thuộc vào Nhân tố phía sau